Làm thế nào để trở thành một người tốt hơn | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Làm thế nào để trở thành một người tốt hơn

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User

Đây là những khía cạnh mà bạn phải tính đến để trở thành một người tốt hơn và đạt được hạnh phúc thực sự.

1. Cam kết tăng trưởng

Bạn càng phát triển, bạn càng trở nên tốt hơn. Tôi đã cam kết phát triển suốt đời vào năm 2017 (khi tôi phát hiện ra mục đích của mình) và tôi đã không bao giờ nhìn lại kể từ đó.

2. Khắc phục những đặc điểm tiêu cực của bạn.

Có những đặc điểm nào bạn không thích ở bản thân? Một số đặc điểm mà tôi không thích ở bản thân trước đây bao gồm vô tổ chức, cầu toàn, chỉ trích, thiếu chú ý, v.v. Xác định chúng và sau đó làm việc với từng cái một. Việc cố gắng định hình lại nhân vật của bạn trong một lần ngồi có thể rất khó khăn. Mặt khác, nếu bạn cố gắng giải quyết từng đặc điểm tiêu cực tại một thời điểm, thì việc đó sẽ dễ quản lý và đạt được hơn nhiều.

3. Xác định bản thân lý tưởng của bạn.

Bản thân lý tưởng của bạn như thế nào? Hãy hình dung anh ấy trong tâm trí bạn, sau đó viết ra tất cả những đặc điểm lý tưởng của anh ấy. Sau đó, bắt đầu sống thật với con người lý tưởng của bạn.

4. Tìm một hình mẫu.

Có một hình mẫu cho chúng ta một hình ảnh cụ thể về con người chúng ta muốn trở thành. Tôi thấy hình mẫu ở những người như Tony Robbins (vì tính chân thực và lòng trắc ẩn của anh ấy đối với người khác), Jim Rohn (vì là động cơ quyền lực trong thế giới tự lực), cùng những người khác. Hình mẫu của bạn là ai và bạn thích điều gì ở họ?

5. Hãy là một tấm gương để noi theo.

Cách tốt nhất để trở thành một người tốt hơn là trở thành hình mẫu cho những người khác. Làm thế nào bạn có thể trở thành người hướng dẫn đầy cảm hứng cho người khác? Sống bằng gương. Là một hình mẫu, hãy nhớ rằng không phải là trở thành một người mà bạn không phải như vậy (xem # 57 trong Trở thành một người theo chủ nghĩa cá nhân). Đó là sống đúng với con người lý tưởng của bạn (xem # 3).

6. Hãy là một người con tốt hơn với cha mẹ của bạn.

Bạn chỉ có hai cha mẹ trong cuộc sống của bạn, vì vậy hãy trân trọng thời gian bạn có với họ. Nếu mối quan hệ của bạn với cha mẹ không lý tưởng, không có nghĩa là mọi thứ kết thúc ở đây. Tôi đã từng có một mối quan hệ không mấy tốt đẹp với cha mẹ mình, cho đến khi tôi quyết định thay đổi điều đó.

7. Hãy là một người bạn tốt nhất đối với bạn bè của bạn.

Tôi đã từng thất vọng vì một số người bạn của tôi không luôn có mặt khi tôi cần, sau đó tôi nhận ra rằng trước tiên tôi nên nghĩ về việc làm thế nào để có thể trở thành một người bạn tốt nhất đối với bạn bè trước khi tôi có những kỳ vọng như vậy ở người khác. Tương tự với bản thân, hãy nghĩ: Làm thế nào bạn có thể là một người bạn tốt nhất đối với bạn bè của mình? Tôi khuyên bạn nên đọc: Làm thế nào để có nhiều bạn tốt nhất trong cuộc sống

8. Hãy là một người anh tốt hơn, nếu bạn có anh em.

Tôi có vài người bạn là con một và họ thường nói về việc họ ước gì họ có một anh / chị / em. Nếu bạn đủ may mắn để có (những) anh chị em, hãy trân trọng họ. Dành nhiều thời gian hơn cho họ; Cho họ thấy sự quan tâm và lo lắng. Chăm sóc chúng nếu cần thiết.

9. Hãy là một đối tác tốt hơn, nếu bạn đang trong mối quan hệ.

Nếu bạn có chồng / vợ hoặc bạn trai / chồng, hãy nghĩ xem bạn có thể trở thành đối tác tốt hơn cho anh ấy / cô ấy như thế nào. Khi bạn đang ở trong một mối quan hệ, bạn có thể dễ dàng đưa ra yêu cầu và mong đợi về những gì đối tác của bạn nên làm / trở thành, nhưng rất khó để nắm quyền làm chủ những điều chúng ta không làm và là chính mình. Cam kết trở thành một đối tác tốt hơn và giải phóng những kỳ vọng của bạn về đối tác của mình. Cả hai sẽ hạnh phúc hơn theo cách đó.

10. Hãy là một bậc cha mẹ tốt hơn, nếu bạn có con.

Nhiều bậc cha mẹ đã nói với tôi rằng có một đứa con là một trong những điều khó tin nhất từng xảy ra với họ. Nếu bạn có con nhỏ, hãy nghĩ xem làm thế nào để bạn có thể trở thành một bậc cha mẹ tốt hơn, mà không làm suy giảm sự phát triển của trẻ. Nuôi dạy một đứa trẻ có thể là một thử thách, đặc biệt là khi chúng bước vào tuổi thiếu niên, nhưng đó cũng là một phần của niềm vui làm cha mẹ.

11. Hãy là một nhân viên tốt hơn (nếu bạn làm việc cho ai đó).

Nhiều lần, tôi nghe mọi người phàn nàn rằng công ty của họ không cung cấp cho họ đủ phúc lợi / lương / hỗ trợ / v.v. Mặc dù điều này có thể đúng, nhưng hãy nghĩ về cách bạn có thể trở thành một nhân viên tốt hơn. Xem bạn có thể làm gì khác cho người quản lý của mình không. Xem có dự án mới nào bạn có thể đảm nhận không. Xem cách bạn có thể cải thiện hiệu suất hiện tại của mình.

12. Trở thành một nhà quản lý / lãnh đạo tốt hơn (nếu bạn đang lãnh đạo người khác).

Nhiều người nghỉ việc vì không hài lòng với người quản lý. Bạn quản lý nhân viên tốt như thế nào có thể ảnh hưởng đáng kể đến mức động lực và hiệu suất của bạn. Đặt nhu cầu của họ trước nhu cầu của bạn và tận dụng chúng.

13. Trở thành một thành viên tốt hơn trong cộng đồng của bạn.

Bạn là thành viên của những cộng đồng nào? Nói, nhóm lợi ích? Câu lạc bộ giải trí? Làm thế nào bạn có thể trở thành một phần tích cực hơn của cộng đồng?

14. Hãy là một con người tốt hơn với người khác.

Làm thế nào bạn có thể đối xử tốt hơn với những người xung quanh bạn? Bắt đầu đối xử với họ theo cách này.

15. Hãy là một sinh vật tốt hơn trong thế giới này.

Làm thế nào bạn có thể làm cho thế giới trở thành một nơi tốt đẹp hơn? Nó bắt đầu 'là' ngày hôm nay.

16. Có năng lực.

Trang bị kỹ năng cho bản thân. Kỹ năng của bạn giống như các công cụ trong hộp công cụ của bạn. Bạn càng có nhiều kỹ năng, bạn càng có nhiều khả năng.

Tìm hiểu cái gì mới. Luôn có những điều mới để học, cho dù bạn đã biết bao nhiêu. Bạn càng học nhiều, bạn càng trở nên giỏi hơn.
Trau dồi kỹ năng hiện tại của bạn. Với những kỹ năng hiện tại của bạn, hãy củng cố chúng. Bạn không bao giờ có thể quá giỏi một kỹ năng - luôn có chỗ để cải thiện. Ngay cả những người giỏi nhất trên sân của họ như Tiger Woods (Golf), Michael Jordan (Bóng rổ), Beethoven (Nghệ sĩ piano) cũng không ngừng mài giũa kỹ năng của họ.

17. Chấp nhận sự khác biệt, dù ở con người, tư duy, lối sống, hay văn hóa.

Bởi vì chúng thêm sự đa dạng và màu sắc cho cuộc sống của chúng ta. Nếu chúng giống nhau, cuộc sống sẽ nhạt nhẽo, thậm chí đơn điệu.

18. Có thể thích nghi / linh hoạt / đa năng.

Có mục tiêu và kế hoạch của bạn, nhưng có thể thay đổi chúng cho phù hợp khi tình hình bắt buộc. Cứng rắn là dấu hiệu của sự yếu đuối, trong khi khả năng thích ứng khiến bạn trở nên mạnh mẽ hơn rất nhiều.

19. Hãy mạo hiểm.

Ra khỏi vùng an toàn của cậu đi. Bạn có tuân theo những thói quen giống nhau và ẩn mình sau một mạng lưới an toàn? Ra khỏi đó và làm điều gì đó bạn chưa từng làm trước đây. Nó sẽ mở rộng tâm trí của bạn và khiến bạn trở thành một người tốt hơn.
Du lịch. ~ mở rộng tầm nhìn và mở rộng chân trời. Kể từ khi bắt đầu đi du lịch, tôi đã nhận được nhiều ý tưởng về các nền văn hóa khác nhau, và du lịch đã làm phong phú thêm quan điểm của tôi về thế giới.

20. Hãy vị tha.

Luôn có ý định tốt nhất cho người khác. Tìm kiếm lợi ích cao nhất trong mọi việc bạn làm, mọi quyết định bạn đưa ra, mọi con đường bạn đi và mọi suy nghĩ bạn có.
Tình nguyện viên (vì một mục tiêu mà bạn tin tưởng). Không phải cái gì cũng phải đo bằng tiền. Trong PvP, tôi dành hàng giờ mỗi ngày để viết nội dung hay nhất và cho đi miễn phí mà không yêu cầu độc giả nhận lại bất cứ thứ gì. Với công việc tình nguyện, bạn có thể cho công việc của mình miễn phí, nhưng đây là khoảng thời gian đầy ý nghĩa. Đừng đánh giá thấp sự khác biệt mà bạn có thể tạo ra trong cuộc sống của người khác chỉ với một vài giờ làm việc.
Bảo vệ môi trường. Thế giới của chúng ta đang bị lãng phí ngày này qua ngày khác, và xã hội hiện đại đang gây ra một lượng lớn thiệt hại cho nó với ô nhiễm, rác thải nhựa, v.v. Bạn có thể làm gì để bảo vệ ngôi nhà của chúng ta?

21. Hãy quyết đoán.

Bảo vệ quyền lợi của bạn và những điều bạn tin tưởng.

22. Hãy chăm chú.

Khi ai đó đang nói, hãy tập trung toàn bộ sự chú ý của bạn. Đừng giải trí bằng một thứ khác; đó là thô lỗ và thiếu cân nhắc.

23. Hãy mạnh dạn.

Cuộc sống là một cuộc phiêu lưu. Đừng sống trong sợ hãi. Mạnh dạn theo đuổi ước mơ của bạn. Hãy mạnh dạn hành động theo bản năng của bạn. Mạnh dạn tạo ra cuộc sống mà bạn hằng mong muốn. Tôi khuyên bạn nên đọc: Làm thế nào để vượt qua nỗi sợ hãi và theo đuổi ước mơ của bạn

24. Hãy chân thành.
Thẳng thắn, bộc trực, chân thành. Nói những gì bạn có trong đầu. Đừng cảm thấy cần phải kiểm duyệt lời nói của mình vì bạn sợ người khác nghĩ gì. Hãy thành thật với chính mình.

25. Hãy yêu thương.

Thể hiện sự quan tâm. Bạn không cần phải đợi một tiếng kêu cứu trước khi thể hiện sự chú ý và quan tâm của mình. Bạn có thể làm điều đó ngay lập tức, ngay bây giờ, cho những người thân thiết nhất với bạn. Ngay cả khi không có gì sai, bạn sẽ lấy lòng người khác khi biết rằng bạn quan tâm.
Gọi cho bạn bè. Có người bạn nào mà bạn không liên lạc trong một thời gian không? Gọi cho họ ngay hôm nay và xem họ thế nào. Họ có thể không thể hiện điều đó, nhưng họ sẽ rất vui khi bạn gọi, vì bạn cho thấy họ quan tâm.

xem phần còn lại của bài viết

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo tôi cứ làm theo người tốt hơn mình chứ đừng học theo những người tốt theo thời vụ. Các tiêu chí trên ghi nhớ áp dụng sau.

gift4you

Rìu Bạc
Thật ra cũng đơn giản thôi: tập thói quen suy nghĩ điều "tốt", nói những điều "tốt", nghĩa là tâm phải "tốt" trước đã. Khi một người tâm tính lương thiện thì mặc nhiên hành động/ cử chỉ... sẽ thể hiện ra ngay cái "tốt" của họ thôi, vì "lòng có đầy, miệng mới nói ra" là vậy.

Coriolano

Rìu Sắt Đôi
Người xứ mình ưa điều giản đơn, làm người tốt, làm người tử tế khó mà dễ, dễ mà khó, ví dụ mình đang hướng thực hành Tam không và rèn Không tranh cãi. Chúc các bạn một ngày hoan hỉ:)

gift4you

Rìu Bạc
Người xứ mình ưa điều giản đơn, làm người tốt, làm người tử tế khó mà dễ, dễ mà khó, ví dụ mình đang hướng thực hành Tam không và rèn Không tranh cãi. Chúc các bạn một ngày hoan hỉ:)

Đúng là làm người tốt rất khó, cho nên tốt nhất là không-làm-người-xấu. Điều này cá nhân tui thấy dễ làm hơn nhiều ;)