Làm thế nào để ghost win 10 không cần phần mềm thứ 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Làm thế nào để ghost win 10 không cần phần mềm thứ 3

LeTony

Búa Gỗ Đôi
Mọi người cho em hỏi làm thế nào để ghost win 10 all main không cần phần mềm thứ 3 ạ( phần mềm thứ 3 ở đây là kiểu hỗ trợ mình chạy sysprep nhưng vẫn giữ lại user cũ, nó sẽ không disable user adminitrator giống như sysprep trong system32). Kiểu khi mình bung ghost xong thì sẽ tự động vào user luôn không cần phải tạo user nữa, em chỉ biết xài easy sysprep nhưng nay lại muốn đổi gió. Em thấy nhiều bản ghost không cần phải sử dụng phần mềm hỗ trợ ghost này, khi bung ghost xong thì tự động đăng nhập vào user adminitrators hoặc user khác nhưng vẫn có quyền adminitrator
Nếu có ai biết thì giúp em với ạ
Em cảm ơn rất nhiều
SAU 1 HỒI NGHỊCH EM ĐÃ LÀM ĐƯỢC, CẢM ƠN TẤT CẢ MỌI NGƯỜI ĐÃ HỖ TRỢ EM

Sửa lần cuối:

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
Mọi người thường ghost bằng phần mềm norton ghost hoặc acronis true image. Thường có sẵn trong các công cụ hiren boot. Vụ quyền administrator là do bản ghost thôi.

LeTony

Búa Gỗ Đôi
1. Windows7-10 có sẵn một tính năng Create System Image trong Control Panel như hình, dùng cũng khá nhanh.

2. Hoặc dùng lệnh DISM để capture phân vùng
ví dụ;
Mã:
Dism /Capture-Image /CaptureDir:C:\ /ImageFile:K:\install.wim" /Name:"Windows 10 Pro" /Compress:maximum /Verify

(trong đó K:\ là ổ chứa file backup)
ở trên e ghi thiếu, ý em là ghost all main 😅

LeTony

Búa Gỗ Đôi
Mọi người thường ghost bằng phần mềm norton ghost hoặc acronis true image. Thường có sẵn trong các công cụ hiren boot. Vụ quyền administrator là do bản ghost thôi.
thế mình làm thế nào để khi chạy sysprep xong nó sẽ không khóa user adminitrator lại ạ

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mọi người cho em hỏi làm thế nào để ghost win 10 all main không cần phần mềm thứ 3 ạ( phần mềm thứ 3 ở đây là kiểu hỗ trợ mình chạy sysprep nhưng vẫn giữ lại user cũ, nó sẽ không disable user adminitrator giống như sysprep trong system32). Kiểu khi mình bung ghost xong thì sẽ tự động vào user luôn không cần phải tạo user nữa, em chỉ biết xài easy sysprep nhưng nay lại muốn đổi gió. Em thấy nhiều bản ghost không cần phải sử dụng phần mềm hỗ trợ ghost này, khi bung ghost xong thì tự động đăng nhập vào user adminitrators hoặc user khác nhưng vẫn có quyền adminitrator
Em cảm ơn rất nhiều
Bạn xem và đọc kỹ video trong Phần III và Bonus2 ở link: https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tất cả phần mềm tạo ghost đều dựa trên sysprep của Windows mà tạo nên, chỉ là nó sẽ có tùy chỉnh và tùy chỉnh dễ dàng hơn thôi. Cái bạn muốn là phải cấu hình tự động để nó tự tạo user và đăng nhập vào user đó mà không phải làm bằng tay.

Phần mềm nổi tiếng nhất tạo ghost thì chỉ có thể là: Easy Sysprep v5, bạn google thêm.

Còn về câu hỏi đề bài
Làm thế nào để ghost win 10 không cần phần mềm thứ 3?

Muốn hỗ trợ all main mà không dùng công cụ bên thứ 3 thì dùng cái mà Microsoft hỗ trợ là sysprep thôi. Dùng tất cả bằng lệnh, hỗ trợ backup all main thì dùng lệnh backup sang dạn .wim rồi build thành file iso là bạn có thể dùng rồi.
Sysprep nó đa dạng, bạn có thể tùy biến theo ý thích, quan trọng là tùy biến nó như thế nào thì tự tìm hiểu thêm.

Sửa lần cuối:

LeTony

Búa Gỗ Đôi
Tất cả phần mềm tạo ghost đều dựa trên sysprep của Windows mà tạo nên, chỉ là nó sẽ có tùy chỉnh và tùy chỉnh dễ dàng hơn thôi. Cái bạn muốn là phải cấu hình tự động để nó tự tạo user và đăng nhập vào user đó mà không phải làm bằng tay.

Phần mềm nổi tiếng nhất tạo ghost thì chỉ có thể là: Easy Sysprep v5, bạn google thêm nhé.
em muốn nó tự đăng nhập vô user adminitrator hoặc user khác thôi là được còn sysprep e biết rồi 😅

Le Duc 287

Rìu Vàng
Em cảm ơn rất nhiều
SAU 1 HỒI NGHỊCH EM ĐÃ LÀM ĐƯỢC, CẢM ƠN TẤT CẢ MỌI NGƯỜI ĐÃ HỖ TRỢ EM
câu hỏi của bạn làm mình nhớ lại những ngày đầu tập làm ghost all main với sysprep ngày đó không hiểu mình chạy kiểu gì chạy xong vẫn giứ user và pass và mình tạo thành file .wim cho vào file .iso cài sang máy khác thành công. không hề có lỗi gì. và vẫn giữ user và pass luôn. lâu rồi không làm nữa vì tạo file .wim hại phần cứng lắm. bạn cứ test vài kiểu xem thể nào cũng giữ lại được user. trên diễn đàn có bài viết của bạn @secpol có cách hướng dẫn đó. bạn bỏ vài bước xóa user xem có được không chứ làm hại phần cứng mk không test lại giúp bạn được.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
em muốn nó tự đăng nhập vô user adminitrator hoặc user khác thôi là được còn sysprep e biết rồi 😅
vậy bạn chưa biết tới rồi, mình có nói ở trên rồi đó, mọi thứ bạn có thể cấu hình tự động tạo user theo ý thích, tên gì cũng được cả.
Bạn tìm hiểu tạo file Unattend.XML nhé