Làm thế nào để bê nguyên tất cả phần mềm máy ở win gốc , sang máy tính mới mà không cần cài lại | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Làm thế nào để bê nguyên tất cả phần mềm máy ở win gốc , sang máy tính mới mà không cần cài lại

pakusa

Gà con
Mình có máy tính gốc có đã cài xong 1 số phần mềm, làm thế nào để tạo bản win để cài mới cho máy tính khác đã bao tất cả phần mềm ở máy gốc hay làm một cách gì đó , chứ k cần cài lại từ đầu ạ.
Xin mọi người giúp đỡ ạ

htanh034

Búa Gỗ Đôi
Ghost từ máy này mang qua máy khác thôi, nó sẽ tự nhận lại driver (cái nào ko nhận thì cài lại). còn nếu sợ xung đột thì sử dụng sysprep (search nó có sẵn trên máy) để gỡ bỏ hết driver trc khi ghost.

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
máy ý

máy ý đã có driver rồi tạo ghost vậy khi cài sang máy mới có bị lỗi k? nó có tự động update lại driver k bác nhỉ
Hiện nay, phần mềm ghost rất ít người dùng để Backup và Restore hệ thống (lí do tra GG). Nếu bạn có kiến thức về việc này thì dùng các softs như Acronis True Image, Macrium reflect,... tốt hơn. Nếu không rành thì nên nhờ thợ cho an toàn.

pakusa

Gà con
Ghost từ máy này mang qua máy khác thôi, nó sẽ tự nhận lại driver (cái nào ko nhận thì cài lại). còn nếu sợ xung đột thì sử dụng sysprep (search nó có sẵn trên máy) để gỡ bỏ hết driver trc khi ghost.
bạn có link hướng dẫn ghost k? cho mình xin với ạ

thanit9x

Búa Đá
máy ý

máy ý đã có driver rồi tạo ghost vậy khi cài sang máy mới có bị lỗi k? nó có tự động update lại driver k bác nhỉ
nếu khác mainboard thì chịu khó lên trang chủ mainboard đó tải lại driver phù hợp, miễn là ĐỪNG dùng phần mềm bên thứ 3 để cài trừ phi bất quá thì dùng snail driver pack.
Youtube có sẵn mà vô cùng dễ. Nên dùng trong winpe

lequyet

Rìu Sắt Đôi
Link bản Acronic True Image 2018. Bản tuy cũ nhưng xài rất Ok
Còn cách xử dụng Acronic True Image thì đầy trên mạng. Lên Google là ra thôi

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Có một cách làm hiệu quả mình đã thực hiện và chỉ cần thời gian 30 phút là có thể hoàn thiện bê nguyên si cả Win sang máy mới an toàn không cần Backup và recovery mất khá nhiều thời gian nhé

Phần mềm sử dụng là Terabyte (để thực hiện an toàn nhất bạn vào WinPE chạy phần mềm đó cắm 1 ổ Box di động ở ngoài với ổ mới) sau đó bật phần mềm Terabyte lên trên cửa sổ chọn copy chọn phân vùng Win cần chuyển qua phân vùng ổ mới lưu ý copy từng phân vùng cho an toàn xong nắp ổ mới vào máy và chạy là ok hoặc nắp ổ mới vào máy trước và thực hiện cũng ok nhé

hiennx2k4

Búa Đá
máy ý

Ghost chỉ hiệu quả khi máy gốc chưa cài đặt driver. Phục hồi từ Ghost chỉ hiệu quả khi hai máy có cùng cấu hình phần cứng nếu không rủi ro bị lỗi màn hình xanh sẽ rất cao.

hiennx2k4

Búa Đá
Mình có máy tính gốc có đã cài xong 1 số phần mềm, làm thế nào để tạo bản win để cài mới cho máy tính khác đã bao tất cả phần mềm ở máy gốc hay làm một cách gì đó , chứ k cần cài lại từ đầu ạ.
Xin mọi người giúp đỡ ạ
Cách mình làm là tạo một kịch bản cài đặt phần mềm tự động rồi sau đó sao chép các thiết lập (settings) phần mềm từ máy cũ sang máy mới. Cách này áp dụng cho phương án cài đặt mới từ đầu (Clean Install) cho Windows.

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Link bản Acronic True Image 2018. Bản tuy cũ nhưng xài rất Ok
Còn cách xử dụng Acronic True Image thì đầy trên mạng. Lên Google là ra thôi
ATI chỉ có 2014 Premium mới chuẩn, nó có trong các USB boot. Các bản khác thì hay gây lõi, nhất là thực hiện trên ổ SSD.

Sửa lần cuối:

khue57

Búa Gỗ Đôi
Mình sử sụng Sysprep mà không thể thực hiện được luôn báo lỗi :setupact.log,lỗi 87, lỗi 112,...