Hỏi/ Thắc mắc - Làm sao để gộp ảnh truyện manhwa tải về thành 1 bức ảnh siêu dài ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Làm sao để gộp ảnh truyện manhwa tải về thành 1 bức ảnh siêu dài ?

Lokidra

Búa Gỗ
Mình có tải ảnh của truyện manhwa mà nó có toàn ngay giữa hình, mình muốn ghép lại thành 1 cái ảnh siêu dài giống như lúc đọc Webtoon ấy, sẵn tiện mình muốn hỏi luôn cách để cắt ảnh với chiều dài và rộng chính xác như thế nào vậy, bình thường mình toàn tự chỉnh khung cắt cho đều rồi cắt từng cái không ah. nên muốn hói biết cách để chỉnh khung chính xác ví dụ như 720x1000 chẳng hạn để cắt cái ảnh dài thành nhiều hình có kích thước như vậy.

malemkhoang

Rìu Chiến
@Lokidra
Tôi sẽ cho tất cả ảnh vào thư mục, nén zip, đổi tên .ZIP thành .CBZ; dùng phần mềm Sumatra để xem như xem comic book thông thường. Nếu mở thư mục đó bằng Sumatra thì sẽ lưu sang dạng PDF được. Khỏi cần cắt ghép chi cho mệt. Nếu bạn vẫn muốn cắt ghép thì dùng XnView có chức năng xử lý ảnh hàng loạt theo nhu cầu của bạn.​

Lokidra

Búa Gỗ
cảm ơn bạn, tại trước mình có phần mềm đọc cbz mà nó không có cuộn được như lúc đọc web, vừa tới cuối trang là nó chuyển qua trang khác, mà truyện manhwa người ta toàn cắt trang ngay giữa hình không à. Mình đã thử cái Sumatra bạn chỉ, có thể xem cuộn như trên web, cám ơn bạn. Nhưng mà nếu có ai biết cách làm mấy thao tác như trên mình thắc mắc thì mình vẫn muốn học ^_^.

comtrungran

Búa Gỗ
Dùng foxit pdf, bạn nối các file ảnh làm 1 file pdf. S

Lokidra

Búa Gỗ
Dùng foxit pdf, bạn nối các file ảnh làm 1 file pdf. S
kiểu như mình muốn nối các file ảnh của 1 chap truyện webtoon manhwa thành 1 bức ảnh cực cực kỳ dài giống như đang lướt web kéo từ từ xuống để xem ấy :D. Rồi mình cắt nó ra thành mấy cái hình nhỏ theo ý mình hoặc theo 1 kích thước mình muồn ,tại vì bình thường truyện trên web toàn cắt trang nngay giữa hình (webtoon nó không có kích thước trang cố định) nên nếu tái về dùng trình đọc truyện bình thường thì khung ảnh nó sẽ nằm ở trang này trang kia xem không đã (có sumatra bạn @malemkhoang chỉ có chể độ xem cuộn đã giải quyết được vấn đề này {feel_good}).

Nói tóm lại là về vấn đề xem truyện đã giải quyết được, giờ mình muốn hỏi cách ghép nhiều ảnh thành 1 bức ảnh dọc, dài như Webtoon và cách cắc bức ảnh ra theo khung cố định mà mình muốn (ví dụ 700x1000 chẳng hạn) thì làm thế nào{EMO_080}, bác nào biết chỉ mình với. {EMO_039}

pTalent

Búa Gỗ
kiểu như mình muốn nối các file ảnh của 1 chap truyện webtoon manhwa thành 1 bức ảnh cực cực kỳ dài giống như đang lướt web kéo từ từ xuống để xem ấy :D. Rồi mình cắt nó ra thành mấy cái hình nhỏ theo ý mình hoặc theo 1 kích thước mình muồn ,tại vì bình thường truyện trên web toàn cắt trang nngay giữa hình (webtoon nó không có kích thước trang cố định) nên nếu tái về dùng trình đọc truyện bình thường thì khung ảnh nó sẽ nằm ở trang này trang kia xem không đã (có sumatra bạn @malemkhoang chỉ có chể độ xem cuộn đã giải quyết được vấn đề này {feel_good}).

Nói tóm lại là về vấn đề xem truyện đã giải quyết được, giờ mình muốn hỏi cách ghép nhiều ảnh thành 1 bức ảnh dọc, dài như Webtoon và cách cắc bức ảnh ra theo khung cố định mà mình muốn (ví dụ 700x1000 chẳng hạn) thì làm thế nào{EMO_080}, bác nào biết chỉ mình với. {EMO_039}
Bạn có thể dùng ImageMagick : https://imagemagick.org/index.php
Nối hình :
Mã:
magick convert image1.jpg image2.jpg image3.jpg -append merged_image.jpg
Cắt hình :
Mã:
magick input_image.jpg -gravity north -crop x700 +repage output_image_%d.jpg
(Cắt mỗi hình có height = 700px)