Hỏi/ Thắc mắc - Làm sao để chống lại việc hack acc facebook? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Làm sao để chống lại việc hack acc facebook?

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Mình chào tất cả anh em vnz.
Mình lập chủ đề này là muốn nhờ các bạn tư vấn giúp.
Chả là mình có anh bạn thường xuyên bị hack acc facebook. Nói chung là bị hack, rồi khổ chủ lấy lại rồi bị hack rồi lấy lại,... viễn cảnh quá u tối.

Mình xin các bạn tư vấn và giúp đỡ để tài khoản fb của hắn đỡ bị nhòm ngó hơn.

Ps vài giây suy ngẫm: facebook dễ bị hack thế sao

Sửa lần cuối:

VNZ-Relax

Suppervisor Mod
Đọc kỹ bài này xem thế nào nhé

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Mình thấy nhiều bạn bị hack tài khoản Facebook, trong khi đó các thiết lập bảo mật bảo vệ tài khoản cơ bản của Facbook thấy tương đối ổn.
- Nếu đúng theo như Facebook khi bạn thiết lập đủ cả 3 yếu tố: Mật khẩu mạnh (Thay đổi định kỳ) + Xác thực qua Email (Mail có bảo mật mạnh) + Xác thực qua Số điện thoại (điện thoại cá nhân có bảo mật sinh trắc học).
Khi đó, bạn chỉ mất tài khoản khi mất 2/3 (3/3) yếu tố !

meebo

Rìu Vàng Đôi
Mình chào tất cả anh em vnz.
Mình lập chủ đề này là muốn nhờ các bạn tư vấn giúp.
Chả là mình có anh bạn thường xuyên bị hack acc facebook. Nói chung là bị hack, rồi khổ chủ lấy lại rồi bị hack rồi lấy lại,... viễn cảnh quá u tối.

Mình xin các bạn tư vấn và giúp đỡ để tài khoản fb của hắn đỡ bị nhòm ngó hơn.
Link fb hắn đây các bạn

Ps vài giây suy ngẫm: facebook dễ bị hack thế sao

Chơi facebook cũng lâu và thấy nền tảng này tạo ra 1 viễn cảnh tâm tối ở khâu bảo vệ tài khoản. Người thật thì bị mất quyền, lấy lại thì khó khăn + mất thời gian trong khi người ta kiếm sống và công việc lại dựa vào cái mạng FB.

Mình thấy rằng bạn của bạn phải áp dụng cách của bác @VoDanhPhD nêu thôi.

Có lần lâu lâu Facebook có nhắn tin mã xác thực tài khoản vào email hay sms mình nhưng mình chỉ seen và không làm gì cả, không đổi pass gì luôn vì ngán nếu mình can thiệp ngay thì có khi facebook nó khóa tài khoản bắt nộp CMND.
Mình thì chưa bị hack lần nào và qua năm tháng mình cũng nâng độ khó của nó lên nhiều. Email hotmail của mình thì hai mặt (Chỉ nhận thư (Alias) nhưng không đọc thư được, muốn đọc phải vào bằng email khác). Xác thực đăng nhập 2 bước bằng 2-Step Verification qua app (facebook cho chọn SMS hoặc 2-Step qua app). Mật khẩu automatic do phần mềm tạo ra rồi nó nhớ giùm luôn (1Password, Lastpass...) nó cũng kiêm luôn chức năng 2-Step. Điện thoại thì Iphone + Sony android cài pass và vân tay nhưng app giữ mật khẩu (1Password, Lastpass) phải điền mật khẩu để mở mỗi lần xài và tự động khóa trình giữ mật khẩu sau 1 thời gian cụ thể. Không chọn remember mật khẩu và Email+pass chủ chốt để quản lý tất cả những thứ dịch vụ trên mình tự nhớ, không lưu vào app giữ mật khẩu. Khi ở chổ lạ là xài gói data 4G hạn chế vào wifi ở lạ bằng điện thoại.

Phải xem link của bác @VNZ-Relax nữa vì trong đó có nhắc đến việc bị lừa qua trang web mạo danh.

Thấy có cách phổ biến là sẽ dùng nhiều nick báo cáo Tài khoản, rồi fake CMT của chủ TK để xác nhận với FB, xong chiếm quyền quy cập
Cái cách này là cách phá hoại bực mình nhất nè. FB lại lỏng lẻo trong vấn đề này. Thiệt rầu.