Hỏi/ Thắc mắc - Làm cách nào để chặn user xóa file trong thư mục được chia sẻ qua mạng Lan | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Làm cách nào để chặn user xóa file trong thư mục được chia sẻ qua mạng Lan

shopus

Gà con
Mình đã cài user permissions là không cho xóa trên thư mục chia sẻ, vấn đề được giải quyết ở chỗ là user khách sẽ ko được xóa nhưng sự cố là các file của các phần mềm như Office sẽ ko thể sao lưu hay chỉnh sửa trực tiếp trên thư mục mạng được.
Các cao nhân có cách nào chỉ giúp mình với. Tks all

chuixoixa

Rìu Bạc
Quyền Modify và Write cho phép xóa file, tắt đi thì không đưa file lên được.
Mình cũng đang quan tâm vấn đề như bạn

hoangph72

Rìu Vàng Đôi
Để giải quyết vấn đề bạn đưa ra thì:
1. Ổ đĩa bạn chia sẻ thư mục phải định dạng NTFS
2. Bạn tìm đọc hướng dẫn về phân quyền NTFS Permission làm theo là được.

TACOMPUTER

Búa Gỗ Đôi
Mình đã cài user permissions là không cho xóa trên thư mục chia sẻ, vấn đề được giải quyết ở chỗ là user khách sẽ ko được xóa nhưng sự cố là các file của các phần mềm như Office sẽ ko thể sao lưu hay chỉnh sửa trực tiếp trên thư mục mạng được.
Các cao nhân có cách nào chỉ giúp mình với. Tks all
Khi mở office nó sẽ phát sinh 1 file ~ tạm thời, nên user đó mở sẽ phát sinh file đó, user đóng office thì file đó vẫn nằm im ko mất vì cấm xóa.

chuixoixa

Rìu Bạc
Khi mở office nó sẽ phát sinh 1 file ~ tạm thời, nên user đó mở sẽ phát sinh file đó, user đóng office thì file đó vẫn nằm im ko mất vì cấm xóa.
Với thư mục được share mà user chỉ có quyền READ mình mở cái file doc (ví dụ) thì file ~ tạm nó đâu được tạo bởi user đâu có quyền WRITE, vậy office thì nó tạo vào mục temp máy mình thế thì cũng không sao. Nhưng xem sửa file muốn Save lại vào file cũ không được thì như không.

wiliamnewman

NCNL- Tôi đang nghĩ gì và đang tìm kiếm điều gì ?!
Đơn giản nhất theo mình là tạo 1 thư mục nữa VD thư mục bị set là read tên là "Data" thì mình sẽ tạo 1 thư mục nữa là "Data_Modified" thư mục này sẽ chứa những file đã chỉnh sửa.

Vậy vừa dễ dàng trong việc so sánh khác nhau giữa file gốc và chỉnh sửa vừa ko lo file gốc bị xoá.
Chứ ko cho xoá file nhưng xoá hết nội dung dc ko??! VD file word bạn ko cho xoá nhưng tôi cho nó blank dc ko ??