This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Kinh nghiệm khi gặp lỗi share máy in qua lan nhưng fix chưa được.

vuanh24681

Búa Gỗ
Down driver máy in về và giải nén ra sẽ có tệp .INF
1. vào add a printer.
2. Chọn add a local printer or network with manual settings
3.chon create a new port => local port => next.
4. Add đường dẫn đến máy share\tên máy in share
5.chon have Disk => browse tới thư muc driver chưa tep .INF chọn ok
6. Drive máy in hiện ra chọn đúng mã next next

Đã thành công trên nhiều loại máy.

Nguồn Hoàng Anh

ThuatHS

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bác nhé, lưu lại để dùng, máy in ở công ty cũng đang bị tình trạng này nhưng chưa fix được.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Cám ơn bạn @Hoàng Anh và bạn @vuanh24681 đã chia sẻ.
Mình đã cài đặt thành công chia sẻ máy in Canon LBP2900 cho 3 PC chung mạng mới cài lại Windows (LTSC 2019, 21H2 và W11 IoT).
Lưu ý: Gõ chính xác Port Name: \\UserName\Printername.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
\\IP hoặc PCname\PrinterName mới đúng chứ bác.
Hiện tại bên mình PC name trùng với Username thì mới cài đặt được-Nên mình ghi là Username.
Mình mới test thử trên PC chia sẻ có tên PC khác với User name nó báo không kết nối được (đổi qua lại cả PC/User đều fault) .
Chưa biết cách fix. Phần IP thì bên mình luôn đặt động - nên không dùng IP (lý do cái Modem VNPT nếu đặt tĩnh nó lại xung đột mới lạ đời).
Trên Win10 thì nó cho PC name và Acc Local trùng nhau còn Win11 thì không.

Máy in sau khi cài thành công thì coi như là máy in Local không phải máy in được chia sẻ.
Trước mắt thì có in được cho 3 máy chung mạng là OK lắm rồi, các trường hợp khác, các bạn nào gặp bổ sung thêm.

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bản chất nó phải là \\IP hoặc PCName, chứ ko phải là \\username đâu bác.

dtdung77

Rìu Vàng
Nếu tên máy in chia sẻ để dài mà có khoảng trắng thì vẫn bị lỗi, không add được thì phải.
Vừa rồi mình có làm theo cách này, tên máy in được chia sẻ: Hawlett-Package HP LaserJet 400 M401d thì báo lỗi không add được.

hs9225

Búa Gỗ
Mình vừa mới add thử máy in Canon MF220 Series, có khoảng trắng vẫn add được, thủ thuật rất hay, tks chủ bài viết.