Chia sẻ - Kinh nghiệm CV và gợi ý mẫu CV cho dân IT chính hiệu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Kinh nghiệm CV và gợi ý mẫu CV cho dân IT chính hiệu

Chia sẻ kinh nghiệm viết CV trên các form mẫu CV có sẵn

Một CV IT gây ấn tượng thông thường có các đề mục cơ bản mà bạn cần phải điền sau:
- Thông tin cá nhân: Liệt kê đơn giản họ tên, năm sinh, địa chỉ, email, số ĐT kèm ảnh đại diện nên rõ mặt, nghiêm túc, chất lượng rõ nét, không nên là ảnh selfie. Email cũng cần nghiêm túc và tốt nhất là bằng tên thật của bạn để thể hiện sự chuyên nghiệp.
- Mục tiêu nghề nghiệp: Nêu rõ định hướng của bạn trong con đường nghề nghiệp của mình. Hãy tóm tắt trong vòng 2-3 câu mục tiêu ngắn hạn/dài hạn của bạn đối với công việc đang ứng tuyển. Với mục này nhà tuyển dụng có thể đánh giá được phần nào năng lực cũng như tầm nhìn, và quyết định xem có nên đọc tiếp CV của bạn hay không.
- Kỹ năng: Liệt kê những gì bạn biết và/hoặc có kinh nghiệm và nêu chính xác mức độ hiểu biết của bạn trong từng mục. Phần này cũng quan trọng không kém trong CV ngành công nghệ thông tin.
Kinh nghiệm làm việc: Tóm tắt, liệt kê những dự án, công ty mà bạn đã từng làm việc, kèm chức vụ và sắp xếp theo trình tự thời gian từ mới nhất đến cũ nhất. Đây có thể nói là phần quan trọng nhất của một CV IT.
- Thành tựu: Liệt kê thành tựu cá nhân trong các dự án đó. Thành tựu ở đây có thể là những gì bạn tự hào rằng mình đã làm được cho dự án, những điều bạn nhận ra và cải thiện được cho bản thân nhờ dự án.
- Thông tin khác: Bằng cấp, giải thưởng, dự án riêng (nếu có)

Tìm việc chỉ phụ thuộc vào may mắn là một quan niệm sai lầm. Sự chuẩn bị cẩn thận và đánh giá đúng khả năng của bản thân quyết định rất lớn đến việc thành công ứng tuyển của bạn. Dưới đây là các mẫu CV đẹp mà mình đã cập nhật từ nhiều nguồn khác nhau, CV mẫu này bao gồm các form điền thông tin chuẩn dành cho các bạn lập trình viên từ Backend đến Frontend hay Fullstack, iOS, Android, PHP, .NET, Java…tất tần tật đều có thể sử dụng các mẫu CV này để gây ấn tượng với nhà tuyển dụng.

Đây chỉ là những mẫu CV được mình tổng hợp từ các trang web tìm việc dựa theo tiêu chí đủ ý-trình bày đẹp-free của mình, đối với những bạn có yêu cầu cao hơn thì có thể tự design hoặc sáng tạo CV bằng HTML/Bootstrap để thể hiện trình độ . Hiện tại các form CV đều được hỗ trợ viết bằng tiếng Anh, nếu có bạn nào không rành ngoại ngữ thì cũng không có gì đáng lo ngại nhé. Dưới đây mình sẽ up hình form CV cùng nguồn và giới thiệu điểm mạnh của form CV đó.

Mẫu CV - Chuyên nghiệp 5 của TopCV
Mẫu CV này sẽ thể hiện rõ mọi thông tin liên quan đến bạn, bên cạnh đó CV này có cột tự đánh giá chấm điểm kỹ năng của bạn, bạn có thể thêm vào các điểm mạnh của mình bằng cách cho cột kỹ năng ở mức điểm cao nhất.

Pro 5
Đây là một trong những form mẫu CV đơn giản nhất phù hợp với các bạn thích style đơn giản nhưng vẫn thể hiện đc đầy đủ thông tin ứng viên của TopDev - một trang tổng hợp kiến thức và tuyển dụng chuyên dành cho dân IT. Điểm hạn chế của mẫu này là nếu bạn nào chưa có nhiều kinh nghiệm nhìn khi sử dụng form CV này sẽ bị "trống vắng" nhiều chỗ.

Classic
Mẫu này của TopDev thì nhìn chuyên nghiệp, contact ứng viên rõ ràng bắt mắt với tông màu xanh xám nam tính, sáng sủa sẽ tạo cảm giác thoải mái cho nhà tuyển dụng khi đọc CV.

HTML CV
Đây là mẫu CV được lập trình ra từ các đoạn ký tự HTML, tuy không được thẩm mỹ nhưng dạng CV này sẽ thể hiện được trình độ của bạn trên hẳn CV của mình. Tuy nhiên bạn nên cẩn thận với loại CV này vì có thể bạn sẽ bị loại từ vòng gửi xe ngay vì CV bạn không gây được ấn tượng với nhà tuyển dụng.

Flat
Đây cũng là một trong những mẫu CV đơn giản, kinh nghiệm của bạn sẽ được gói gọn chỉ trong 1 mặt A4 vì thế bạn phải viết thật xúc tích ngắn gọn nhưng vẫn rõ hết ý của bạn ra nhé. Một CV xúc tích đủ ý sẽ tránh tình trạng nhà tuyển dụng "mệt mỏi" vì bài sớ CV mấy trang của bạn đấy.

Grey
Mẫu này có 1 chút tương tự với mẫu đầu tiên, chỗ khác biệt là phần hình ảnh rộng, thoáng hơn và màu sắc cũng lạ hơn so với mẫu đầu. Các bạn có thể tham khảo thêm mẫu CV ở nhiều trang tuyển dụng trong nước là topcv, vietnamwork và ngoài nước như Resume.com, EnhanCV, Kickresume...

Sửa lần cuối: