Hỏi/ Thắc mắc - Kích hoạt bản quyền số win10 20H2 sau khi cài lại | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Kích hoạt bản quyền số win10 20H2 sau khi cài lại

Higashino

Búa Đá
Các bạn cho mình hỏi chút với. Trước đây khi mình cài các bản win10 thấp hơn như 1803, 1809 hay 1903 thì nếu đã active win10 bản quyền số thì dù sau đó có cài lại win10 vào lại internet vẫn tự động kích hoạt được bản quyền số. Chính vì vậy nên mình không cần quan tâm đến việc backup bản quyền win10. Nhưng trên mấy bản win10 mới gần đây như 20H2 thì sau khi cài xong vào mạng không thấy tự động kích hoạt lên nhỉ. Bạn nào có cách backup bản quyền số không chỉ mình với, cám ơn nhiều

gamma2

Rìu Vàng
Theo mình biết, dù đã có digital license, khi cài lại trên cùng main, cùng edition cũng không phải 100% tự động có lại bản quyền khi nối net. Cho nên việc backup không thừa đâu. Bạn không nói bạn dùng edition nào ( home, pro, enterprise hay LTSC...) . Tuy nhiên bạn thử nhập lại key đã dùng lấy BQS trước đó nếu còn lưu giữ hay key grace cùng editon xem sao.
Vài keys Grace sử dụng trong trường hợp cài lại không nhận BQS
Enterprise :XGVPP-NMH47-7TTHJ-W3FW7-8HV2C
LTSC 2019 :43TBQ-NH92J-XKTM7-KT3KK-P39PB
Professional :VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T
IoTEnterprise:XQQYW-NFFMW-XJPBH-K8732-CKFFD

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Các bạn cho mình hỏi chút với. Trước đây khi mình cài các bản win10 thấp hơn như 1803, 1809 hay 1903 thì nếu đã active win10 bản quyền số thì dù sau đó có cài lại win10 vào lại internet vẫn tự động kích hoạt được bản quyền số. Chính vì vậy nên mình không cần quan tâm đến việc backup bản quyền win10. Nhưng trên mấy bản win10 mới gần đây như 20H2 thì sau khi cài xong vào mạng không thấy tự động kích hoạt lên nhỉ. Bạn nào có cách backup bản quyền số không chỉ mình với, cám ơn nhiều
Tôi đoán là bạn cài từ bộ cài ISO business
Nên phải nhập key gen nó mới kích hoạt .
Còn như bộ cài ISO Consumer thì nó tự kích hoạt

Higashino

Búa Đá
Tôi đoán là bạn cài từ bộ cài ISO business
Nên phải nhập key gen nó mới kích hoạt .
Còn như bộ cài ISO Consumer thì nó tự kích hoạt
Khả năng đây là câu trả lời, đúng là mình cài từ bản bussiness rồi chọn pro hoặc enterprise. Consumer thì ổn thôi, nhưng trên các máy tính tích hợp sẵn bản quyền win10 home thì cài bản này nó lại tự động cài win home chứ ko cho mình chọn.

Higashino

Búa Đá
Theo mình biết, dù đã có diital license, khi cài lại trên cùng main, cùng edition cũng không phải 100% tự động có lại bản quyền khi nối net. Cho nên việc backup không thừa đâu. Bạn không nói bạn dùng edition nào ( home, pro, enterprise hay LTSC...) . Tuy nhiên bạn thử nhập lại key đã dùng lấy BQS trước đó nếu còn lưu giữ hay key grace cùng editon xem sao.
Vài keys Grace sử dụng trong trường hợp cài lại không nhận BQS
Enterprise :XGVPP-NMH47-7TTHJ-W3FW7-8HV2C
LTSC 2019 :43TBQ-NH92J-XKTM7-KT3KK-P39PB
Professional :VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T
IoTEnterprise:XQQYW-NFFMW-XJPBH-K8732-CKFFD
Mình cài từ bản bussiness chọn pro hoặc enterprise. Các máy laptop mình cài toàn có sẵn win10 home khi mua, mình ko thích home nên toàn đập đi cài bản pro

Nhanchu

Rìu Chiến Bạc Chấm
Win 10 sau khi có BQS đều đưa về key chung tùy theo bản (còn gọi là key generic):

Windows 10 Home: YTMG3-N6DKC-DKB77-7M9GH-8HVX7
Windows 10 Home Single Language: BT79Q-G7N6G-PGBYW-4YWX6-6F4BT
Windows 10 Pro: VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T
Windows 10 Enterprise: XGVPP-NMH47-7TTHJ-W3FW7-8HV2C
Windows 10 Education: YNMGQ-8RYV3-4PGQ3-C8XTP-7CFBY
. . .

BQS dành cho máy cá nhân, ko dành cho doanh nghiệp nên khi cài bằng bản bussiness sẽ ko auto kích hoạt mà yêu cầu dành cho admin của công ty.
Để lấy lại BQ bạn cần nhập lại key generic.

Mình nghĩ vậy.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Win 10 sau khi có BQS đều đưa về key chung tùy theo bản (còn gọi là key generic):

Windows 10 Home: YTMG3-N6DKC-DKB77-7M9GH-8HVX7
Windows 10 Home Single Language: BT79Q-G7N6G-PGBYW-4YWX6-6F4BT
Windows 10 Pro: VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T
Windows 10 Enterprise: XGVPP-NMH47-7TTHJ-W3FW7-8HV2C
Windows 10 Education: YNMGQ-8RYV3-4PGQ3-C8XTP-7CFBY
. . .

BQS dành cho máy cá nhân, ko dành cho doanh nghiệp nên khi cài bằng bản bussiness sẽ ko auto kích hoạt mà yêu cầu dành cho admin của công ty.
Để lấy lại BQ bạn cần nhập lại key generic.

Mình nghĩ vậy.
Chuẩn!