Hỏi/ Thắc mắc - Không xem được Preview file pdf trên Explore Windows 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Không xem được Preview file pdf trên Explore Windows 10

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Trước đây mình vẫn dùng bình thường. Dùng tính năng Preview Pane khá tiện dụng vì không cần mở file vẫn xem được sơ bộ nội dung file.
Từ ngày cài lại Windows 10, cài lại Foxit Reader, tính năng này của mình báo "not available" như hình dưới.
Thím nào biết cách khắc phục làm ơn chỉ giúp mình với.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Trước đây mình vẫn dùng bình thường. Dùng tính năng Preview Pane khá tiện dụng vì không cần mở file vẫn xem được sơ bộ nội dung file.
Từ ngày cài lại Windows 10, cài lại Foxit Reader, tính năng này của mình báo "not available" như hình dưới.
Bạn thử vào Folder Options, vào mục View, Uncheck (xóa) ô lways show icons, never thumbnails option .

Sau đó Check ô Show preview handlers in preview pane

In the Windows File Explorer, change the view layout to Medium or Large icons.

khoquamaoi

Búa Gỗ Đôi
Không xem được tất cả file hay chỉ pdf thôi bạn
Nếu chỉ pdf bạn xem chỗ nào giống như hình mình đưa, tại mình xài phantom foxit reader nên khác với của bạn.
Check vào "include preview when setting default PDF viewer"

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
Không xem được tất cả file hay chỉ pdf thôi bạn
Giải pháp trên lấy từ FireFoxe website. Tôi không biết nó có hiệu quả trên mọi file hay không. Trong bài post trên tôi quên posted bước 1 trước khi làm bước 2 nêu trên.
C:\Program Files (x86)\Foxit Software\Foxit Reader\Shell Extensions, see if there are two dll files and one exe files. If they appear, the component was installed. Otherwise, Foxit Reader needs to be reinstalled by checking "Shell Extensions" option during Installation Wizard.
(Vào C:\Program Files (x86)\Foxit Software\Foxit Reader\Shell Extensions. Nếu không thấy có 2 dll files và 1 exe file, thì phải cài đặt lại Foxit Reader vài phải check vào ô "Shell Extensions" trong khi cài đặt."

Trong Le

Rìu Vàng
Bạn có thể thử đổi sang mở mặc định file PDF bằng Microsoft Edge thì sẽ có thể xem trước trên preview pane được.
Nếu báo lỗi vậy thì mình nghĩ là do phần mềm đọc file PDF của bạn đó. bạn cài lại Foxit reader đi và nhớ chọn đầy đủ các mục tùy chọn cài đặt là được.

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Cảm ơn mọi người. Chút nữa giờ nghỉ mình thử làm theo và sẽ báo lại kết quả.

lephi10

Rìu Vàng
mình còn bị nặng hơn preview pane chỉ xem đc mỗi file hình, ngay cả file txt cũng ko previwe đc, fix đủ mọi cách đều ko được, gỡ cài lại cả office lẫn pdf đều thế. chuyển dùng XYplorer thì xem đc bình thường. có vẻ bản cập nhật win gây lỗi thì phải

Trong Le

Rìu Vàng
mình còn bị nặng hơn preview pane chỉ xem đc mỗi file hình, ngay cả file txt cũng ko previwe đc, fix đủ mọi cách đều ko được, gỡ cài lại cả office lẫn pdf đều thế. chuyển dùng XYplorer thì xem đc bình thường. có vẻ bản cập nhật win gây lỗi thì phải
ko phải do win đâu bạn. mặc định win xem được mà.
mình cũng giống vậy, chỉ là mình ko dùng Preview pane nên mình ko để ý tới.
thấy bạn chủ top nói thì mình vào cài đặt và cài đặt lại phần mềm xem PDF là xem được. vì trước đó khi cài đặt mình tick bỏ hết các tùy chọn nên ko xem được.

lephi10

Rìu Vàng
ko phải do win đâu bạn. mặc định win xem được mà.
mình cũng giống vậy, chỉ là mình ko dùng Preview pane nên mình ko để ý tới.
thấy bạn chủ top nói thì mình vào cài đặt và cài đặt lại phần mềm xem PDF là xem được. vì trước đó khi cài đặt mình tick bỏ hết các tùy chọn nên ko xem được.
bác đọc kĩ hộ mình cái. mình nói cả file *.txt cũng ko xem preview đc luôn chứ ko riêng gì pdf. và mình cũng đã nói cài lại toàn bộ thử lại rồi, đều ko đc. nếu lỗi phần mềm thì xyplorer cũng sẽ ko preview đc. bác ko sử dụng nên khả năng chưa biết nó nhiều lắm. file pdf thì đổ thừa phần mềm đc chứ file txt mà ko xem đc thì ko thể lỗi phần mềm liên quan đc.

Trong Le

Rìu Vàng
bác đọc kĩ hộ mình cái. mình nói cả file *.txt cũng ko xem preview đc luôn chứ ko riêng gì pdf. và mình cũng đã nói cài lại toàn bộ thử lại rồi, đều ko đc. nếu lỗi phần mềm thì xyplorer cũng sẽ ko preview đc. bác ko sử dụng nên khả năng chưa biết nó nhiều lắm. file pdf thì đổ thừa phần mềm đc chứ file txt mà ko xem đc thì ko thể lỗi phần mềm liên quan đc.
Cài đặt lại tất cả mà vẫn ko được thì vậy là do cài đặt trên máy bạn thôi, cài đặt trong phần mềm xem PDF và cả trong Win.
máy mình xài cả XYplorer; Q-dir và 3 phần mềm đọc file PDF mà vẫn xem được.

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Mình thử các kiểu không ăn thua.
Gỡ Foxit Reader ra và cài lại, chọn Full option (không bỏ tùy chọn cài đặt nào) thì đã khắc phục được.
Rất cảm ơn mọi người.