Nhờ tư vấn - Không vào được BIOS sau khi bật secure boot | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Không vào được BIOS sau khi bật secure boot

Lee Quang

Gà con
Em muốn nâng cấp lên win 11 nên đã bật TPM2.0, disabeld CMS support, enbale secure boot. Nhưng khi save khởi động lại thì main PC kêu 5 tiếng bip, không vào được bios cũng không vào được win, mọi người cho hỏi fix lỗi này thế nào ạ??. Em cảm ơn!
Ah em xài main Gigabyte Z390, Cpu i7 9700

Lee Quang

Gà con
Ngắt điện Tháo thùng ra gở pin cmos nhấn nút nguồn rồi gắn cmos lại , ghim điện vào bios thử
Em đã thử ngắt điện, tháo pin cmos nguyên 1 ngày, thử từng thanh ram, tháo hết các phần cứng trừ lại mỗi main, cpu với ram mà vẫn không được

Thunderstorms

Búa Gỗ
Đúng là xui xẻo nhỉ. Hôm bữa có bạn nào đó update driver bằng Iobit cũng dính quả này, chắc mình né cái gigabyte thôi
Ông dùng app bên thứ 3 ông update driver không phải driver từ chính hãng nó bị là đúng rồi sao mà đổ thừa cho Gigabyte được.

silver bullet

Búa Đá
Nghe mọi người kể mà mình lạnh sống lưng mong là bạn mau chóng sửa được , mình nhớ là đâu cần phải bật secure boot để cài win 11 đâu ạ

ShinHLO

Gà con
Bác thử phương pháp jumper pins chưa? Nếu thử rồi vẫn không được thì chơi chiêu này thử xem. Bác tháo ổ cứng đem sang máy khác để convert ổ win sang GPT. Chắc cú thì cài lại win ở chế độ boot UEFI. Chúc bác may mắn!

vantruyenle

Búa Đá
Bạn có dùng 2 màn hình không? (Duplicate displays). Nếu có thì thử xem lại màn hình thứ 2 xem sao!

Lee Quang

Gà con
Nghe mọi người kể mà mình lạnh sống lưng mong là bạn mau chóng sửa được , mình nhớ là đâu cần phải bật secure boot để cài win 11 đâu ạ
Tại bật TPM2.0 mà vẫn check vẫn không cài win 11 được nên em mới bật secure boot lên. Giờ clear cmos vẫn không vào bios được😭

Lee Quang

Gà con
Bác thử phương pháp jumper pins chưa? Nếu thử rồi vẫn không được thì chơi chiêu này thử xem. Bác tháo ổ cứng đem sang máy khác để convert ổ win sang GPT. Chắc cú thì cài lại win ở chế độ boot UEFI. Chúc bác may mắn!
Ok. Để em thử xem ạ

Lee Quang

Gà con
Ah mà em tháo ổ cứng ra hết rồi vẫn không vào được bios thì convert ổ cứng để làm gì ạ?

NPhuong

Búa Gỗ
Em muốn nâng cấp lên win 11 nên đã bật TPM2.0, disabeld CMS support, enbale secure boot. Nhưng khi save khởi động lại thì main PC kêu 5 tiếng bip, không vào được bios cũng không vào được win, mọi người cho hỏi fix lỗi này thế nào ạ??. Em cảm ơn!
Ah em xài main Gigabyte Z390, Cpu i7 9700
A!Tôi không biết máy bạn có ổ đĩa DVD-RW(CD-Rom).Nếu có bạn hãy dùng đĩa Hiren's Boot (CD hoặc DVD-RW)bỏ vào để chạy lại Window mà thôi.Cách này là chắc ăn.Chúc bạn thành công cài lại Win với Hiren's Boot.Có thể máy bạn chưa đủ điều kiện nâng cấp lên Win 11 nên xảy ra lỗi trên.

kuthien93

Gà con
Em cũng bị ạ. Bật secure boot và platform key lên xong đen thui luôn giờ ko vô đc bios :((