Nhờ tư vấn - Không thể đặt chế độ Boot UEFI cho USB để cài Windows 11 ở laptop Dell Latitude E7270, mặc dù đã nâng cấp TPM từ 1.2 lên 2.0. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Không thể đặt chế độ Boot UEFI cho USB để cài Windows 11 ở laptop Dell Latitude E7270, mặc dù đã nâng cấp TPM từ 1.2 lên 2.0.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Xin các bạn tư vấn, giúp đỡ!
Tôi có một laptop Dell Latitude E7270 đang chạy Windows 10 64 Bit. Do thấy nhiều bài viết về việc có thể cài đặt Windows 11 trên các dòng máy không đủ yêu cầu về cấu hình tối thiểu (kể cả không có TPM 2.0) nên tôi cũng muốn thử bằng cách cài đặt mới hoàn toàn bằng USB boot.
Câu hình máy như này

Như vậy là chỉ có chip Core i5 6300U là thiếu yêu cầu, không cho Update từ Windows 10 lên Windows 11 (đúng không ạ?)
Còn TPM thì BIOS của máy có sẵn TPM 1.2, tôi đã nâng cấp lên TPM 2.0 bằng cách tải và Update từ trang chủ của Dell:

Song đến đoạn thiết lập BIOS để có thể Boot từ USB cài đặt Windows 11 thì gặp vấn đề! Tôi không thể thiết lập được dù đã làm đủ mọi cách theo hướng dẫn trên mạng và cả của Dell nữa.
Ở chuẩn Legacy thì trong Boot Sequence hiện đầy đủ

Ở chuẩn UEFI thì trong Boot Sequence trống rỗng, nhấn vào Add Boot Option không được!!!

Vậy xin các bạn có kinh nghiệm tư vấn và hướng dẫn giúp!
Trân trọng cảm ơn các bạn!

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
https://vn-z.vn/threads/windows-10-...mastered-ultra-21h2.14648/page-46#post-692753

Bạn vào link trên tải bản win 11 đã mode để ko còn báo lỗi yêu cầu phần cứng khi cài win 11 (máy bạn chip 6th ko đủ điều kiện cài bình thường). Dùng ultra iso hay rufus tạo bộ cài win cho usb.

Phần bios bạn để legacy như cũ, sau khi đã làm usb cài win thì khởi độngmáy nhấn f12 chọn usb để cài win thôi.

triofm

Rìu Sắt
Với Bios Latitude để có thể chuyển sang UEFI, thì không đơn giản như bạn đã làm. Bạn phải vào advance boot options và mục Secure boot nữa để chỉnh lại thì mục boot sequence mới có chọn lựa.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Với Bios Latitude để có thể chuyển sang UEFI, thì không đơn giản như bạn đã làm. Bạn phải vào advance boot options và mục Secure boot nữa để chỉnh lại thì mục boot sequence mới có chọn lựa.
Bạn làm ơn chỉ giùm cách chỉnh cụ thể được không? Cảm ơn bạn!

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
https://vn-z.vn/threads/windows-10-...mastered-ultra-21h2.14648/page-46#post-692753

Bạn vào link trên tải bản win 11 đã mode để ko còn báo lỗi yêu cầu phần cứng khi cài win 11 (máy bạn chip 6th ko đủ điều kiện cài bình thường). Dùng ultra iso hay rufus tạo bộ cài win cho usb.

Phần bios bạn để legacy như cũ, sau khi đã làm usb cài win thì khởi độngmáy nhấn f12 chọn usb để cài win thôi.
Cảm ơn bạn! Sau một hồi loay hoay thì tôi cũng đã boot và cài được Windows 11, bản tải trực tiếp từ Microsoft. Hôm trước tôi đã cài cho laptop Dell Latitude E7280 chip core i5 7300U mà không gặp vấn đề gì. Chỉ đến chiếc E7270 này mới vướng.

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Máy bạn cấu hình ổn để cài windows 11 nhé. Nếu ổ cứng SSD là tốt nhất để khởi động nhanh và tránh việc tràn bộ nhớ khi khởi động vào windows.
Nên chỉnh chế độ boot qua UEFI (ảnh thứ ba thấy có lựa chọn này). Mình không có máy như của bạn nên bạn tìm trong advance boot options xem sao.
- Nếu bạn muốn nâng cấp lên win 11 từ win 10 không mất softs đã cài thì tham khảo bài này
- Nếu cài sạch thì dùng WinNT như bài này.
Chúc bạn thành công.