Hỏi/ Thắc mắc - Không kết nối được mạng có dây cho tivi | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Không kết nối được mạng có dây cho tivi

lasperpen

Búa Gỗ
Tình hình là nhà e có 2 cái và 1 máy tính
Khi e cắm cáp mạng vào cổng lan 1 trên modem thì tivi 1 sài được ( dời các cổng lan 2 3 4 thì nó không nhận internet)
tivi 2 cũng vậy chỉ cắm được mỗi cổng lan 2 là nhận internet

Còn máy tính e chỉ sài được cổng lan 1 ( mỗi lần e muốn mở máy tính thì tháo cổng của tivi 1 mới có mạng được)
Mọi người cho e hỏi có cách nào khắc phục được không ạ

malemkhoang

Rìu Chiến
Tình hình là nhà e có 2 cái và 1 máy tính
Khi e cắm cáp mạng vào cổng lan 1 trên modem thì tivi 1 sài được ( dời các cổng lan 2 3 4 thì nó không nhận internet)
tivi 2 cũng vậy chỉ cắm được mỗi cổng lan 2 là nhận internet

Còn máy tính e chỉ sài được cổng lan 1 ( mỗi lần e muốn mở máy tính thì tháo cổng của tivi 1 mới có mạng được)
Mọi người cho e hỏi có cách nào khắc phục được không ạ
Tôi cho rằng modem của bạn không thiết lập DHCP. Bạn cần kiểm tra modem. Nếu đã có DHCP thì modem của bạn bị lỗi, cần phải thay. Trường hợp này nếu lắp thêm thiết bị chia thì thiết bị phải có chức năng thiết lập DHCP thứ cấp (Router) - modem hoặc tương tự modem. Tuy nhiên, nếu lắp Hub/Switch mà hoạt động được thì ổn rồi.​

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
Tôi cho rằng modem của bạn không thiết lập DHCP. Bạn cần kiểm tra modem. Nếu đã có DHCP thì modem của bạn bị lỗi, cần phải thay. Trường hợp này nếu lắp thêm thiết bị chia thì thiết bị phải có chức năng thiết lập DHCP thứ cấp (Router) - modem hoặc tương tự modem. Tuy nhiên, nếu lắp Hub/Switch mà hoạt động được thì ổn rồi.​
chuẩn mịa

lasperpen

Búa Gỗ
modem của e viettel mới thay lại cục khác khoảng 1 tháng nay á bác, bác xem giúp e DHCP của e với

malemkhoang

Rìu Chiến
modem của e viettel mới thay lại cục khác khoảng 1 tháng nay á bác, bác xem giúp e DHCP của e với
DHCP chuẩn. Nhìn chung trang cấu hình này chuẩn.
Tuy nhiên, do bạn không sử dụng được 2 cổng mạng còn lại (3&4), nên PC bạn nên đặt IP tĩnh (trên cổng 1), cắm vào cổng 3/4 xem sao.
Nói thêm về trang cấu hình này:
Nếu cổng mạng 3&4 để Auto không sử dụng được, bạn set cụ thể cho nó. Nhưng nếu nó vẫn không hoạt động thì cứ để là Auto.​

lasperpen

Búa Gỗ
DHCP chuẩn. Nhìn chung trang cấu hình này chuẩn.
Tuy nhiên, do bạn không sử dụng được 2 cổng mạng còn lại (3&4), nên PC bạn nên đặt IP tĩnh (trên cổng 1), cắm vào cổng 3/4 xem sao.
Nói thêm về trang cấu hình này:
Nếu cổng mạng 3&4 để Auto không sử dụng được, bạn set cụ thể cho nó. Nhưng nếu nó vẫn không hoạt động thì cứ để là Auto.​
E đã thử rồi bác cổng 3 set full lun
Vô máy tính báo có kết nối r mà k có internet