Nhờ tư vấn - Không Formats được ổ cứng? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Không Formats được ổ cứng?

badboyhp

Gà con
Các bác ơi bắt bệnh em cái HDD Kington 240gb với. Em format đủ các phương pháp rồi mà restart máy xong nó lại trơ ra như bình thường chưa làm gì cả ấy. Em đã thử các biện pháp bản thân biết và google được mà không ăn thua:
1. format trong win 10 (cắm ổ sang 1cái case khác) không xi nhê
2. delete và format từ hiren's boot (làm 1 lúc rồi apply hay làm cái nào apply cái đó kết quả tương tự)
3. format bằng acronis và paragon
4. ghost từng ổ một và cả đĩa luôn. T.T
kết quả là...reset máy xong nó lại trơ mắt ếch ra. thế. thực hiện lặp lại quá trình như trên ?( --> vẫn thế
Em nghĩ nó bị bad sector đem HDD regenerator nhưng không quét ra cái sector nào bị bad cả vẫn không low level format được. nó đơ 1 lúc rồi chả có hiện tượng gi xảy ra cả...
Em hết cách rồi...bác nào gặp trường hợp như em giúp với. mất mấy ngày với nó rồi ^^

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Các bác ơi bắt bệnh em cái HDD Kington 240gb với. Em format đủ các phương pháp rồi mà restart máy xong nó lại trơ ra như bình thường chưa làm gì cả ấy. Em đã thử các biện pháp bản thân biết và google được mà không ăn thua:
1. format trong win 10 (cắm ổ sang 1cái case khác) không xi nhê
2. delete và format từ hiren's boot (làm 1 lúc rồi apply hay làm cái nào apply cái đó kết quả tương tự)
3. format bằng acronis và paragon
4. ghost từng ổ một và cả đĩa luôn. T.T
kết quả là...reset máy xong nó lại trơ mắt ếch ra. thế. thực hiện lặp lại quá trình như trên ?( --> vẫn thế
Em nghĩ nó bị bad sector đem HDD regenerator nhưng không quét ra cái sector nào bị bad cả vẫn không low level format được. nó đơ 1 lúc rồi chả có hiện tượng gi xảy ra cả...
Em hết cách rồi...bác nào gặp trường hợp như em giúp với. mất mấy ngày với nó rồi ^^
Nó đã bị đóng băng ( khả năng này có thể ko phải )

Nhưng biết chắc 1 điều là ổ đó ko thể làm gì được cả , để vậy truy cập dữ liệu nếu cần . Còn ko cần dữ liệu hiện có thì tháo ra lấy nam châm mạnh để dùng vào hít cái gì đó chơi cho vui .

Tôi tùng có bị 2 cái ổ 80GB rồi , tôi mua lại giá rẽ đem về thì bị y như bạn , 1 cái thì trả lấy lại được tiền , còn 1 cái thì tháo ra chơi

caniquyvnz

Rìu Bạc
theo như # 2 thì , có khả năng bị đóng băng/
nhưng mình nghĩ thông thường đóng băng thì mình sài win mini dô format or bằng hirrentboot format sẻ bay luôn đóng băng mà! anh em thông giúp cái {confident}

buiquoc123

Rìu Vàng Đôi
nhưng mình nghĩ thông thường đóng băng thì mình sài win mini dô format or bằng hirrentboot format sẻ bay luôn đóng băng mà! anh em thông giúp cái {confident}
Đúng thật, nếu boot vào usb mà format không mất được cáu đòng băng thì khá thú vị, nhưng nếu xoá hết phân vùng rồi đặt lại thì sao nhỉ ? Chắc ko ăn thua :3

Trình trạng mới nghe lần đầu.

badboyhp

Gà con
Em làm mọi cách rồi mà. Không được, chẳng hiểu bi sao nữa, bó tay rồi.

daicanhatgan

Búa Đá
- Xem ổ cứng có bị khóa pass không bạn? Nếu có bạn vào Bios xóa pass thử xem.
- Như các bác ở trên có nói có thể bị đóng băng, bạn xem có phần mềm nào không?
(nếu được bạn cho vài cái ảnh chi tiết)

meebo

Rìu Vàng Đôi
Con HDD này bạn có nó như thế nào mà bệnh nặng thế?
Liệu có phải là đặt pass HDD, ai đó đặt pass HDD thì có thể đặt cho read-only để giống trường hợp của thớt không? (mình nghĩ là không)
Lệnh Diskpart chạy trên CMD có chức năng đặt read-only cho ổ nhưng chắc không dùng được cho trường hợp này.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Đóng băng thì format như trên mất hết.
Trước giờ mình biết có phần mềm đóng băng hay dùng ở các tiệm game, nét những năm 2007.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Dạ em nhầm lad SSD ạ
Đây có 1 bài giống thế nè. Có thể ổ gần die(?!).

khue57

Búa Gỗ Đôi
Đây có 1 bài giống thế nè. Có thể ổ gần die(?!).
Chắc chắn là ổ SSD đã hết hạn dùng, về cấu tạo nó mỗi ô nhớ như một chiếc tụ điện (CMOS) sau một số lần xả nạp thì nó mất đi tính xả nạp của nó. Nó được cấu tạo trong lớp SiO2 chứ không phải bằng chất dẫn điện (thông thường tụ điện có 2 điện cực bằng kim loại , nhưng ô nhớ này thì dưới tác dụng của điện cực điều khiển bên ngoài lớp điện môi SiO2 nó tạo nên một số điện tích nằm lại trong chính lớp SiO2 như kiểu tích điện cảm ứng,sau khi ngắt điện áp điều khiển vẫn còn điện tích trong lớp điện môi - phía đối diện với bản điện môi SiO2 sẽ tích điện ngược dấu - nên sau một số chu kỳ xả nạp thì những bộ nhớ Flash này bị trơ).