Hỏi/ Thắc mắc - Không format thẻ nhớ đc | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Không format thẻ nhớ đc

gogonhan

Gà con
Chào mọi người, mình muốn format 5 thẻ nhớ micro sd card

5 thẻ dùng chung 1 adapter nhưng chỉ có 3 thẻ là format được trong khi 2 thẻ còn lại đều ko được. Mình đã thử google các kiểu làm theo nhưng vẫn ko được.

Mỗi lần format hai thẻ kia đều hiện lên dòng chữ "the disk is write protected".

Có cao nhân nào biết lí do tại sao 2 thẻ kia ko format được và cách format tụi nó ko? Chứ mình ko muốn mua thẻ mới :(

5 thẻ đều là samsung 64gb.

Cảm ơn trước

gogonhan

Gà con
2 thẻ bị lỗi đều là thẻ mới hay sao bạn?
Bạn thử gắn 2 thẻ đó vào điện thoại rồi format xem có được ko.
5 thẻ mình mua cũng tầm hơn 1 năm rồi ấy.
mình xài iphone cậu ạ. Đang kiếm người xài android để thử

gogonhan

Gà con
Ở bên hông thẻ luôn có chốt gạt để khóa, bạn phải mở (gạt xuống hay lên tùy theo thẻ). Nếu đó đang ở trên thì bạn gạt xuống hoặc làm ngược lại, xong đưa vào format là bình thường. Làm thử xem đi bạn.
mình xài chung 1 adapter cho 5 thẻ micro sd, chỉ có 3 thẻ là format được thôi cậu ạ, còn 2 thẻ còn lại thì ko được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ở bên hông thẻ luôn có chốt gạt để khóa, bạn phải mở (gạt xuống hay lên tùy theo thẻ). Nếu đó đang ở trên thì bạn gạt xuống hoặc làm ngược lại, xong đưa vào format là bình thường. Làm thử xem đi bạn.

Thẻ nhớ bình thường thì có chốt khoá bên cạnh, còn thẻ Micro SD thì không có, bạn này dùng cái adapter thì nó cũng có chốt khoá nhưng tôi không biết có hiệu quả hay không đó bạn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
mình xài chung 1 adapter cho 5 thẻ micro sd, chỉ có 3 thẻ là format được thôi cậu ạ, còn 2 thẻ còn lại thì ko được.

Bạn nhìn theo hình này, chạy lệnh diskpart từng bước với cmd run as admin, bạn lưu ý số 5 và 6, nếu cả hai giống nhau thì có thể format được, nếu số 5 là Yes và 6 là No thì bó tay. Bạn chụp hình gửi lên đây cho chúng tôi xem nhé.

gogonhan

Gà con
Bạn nhìn theo hình này, chạy lệnh diskpart từng bước với cmd run as admin, bạn lưu ý số 5 và 6, nếu cả hai giống nhau thì có thể format được, nếu số 5 là Yes và 6 là No thì bó tay. Bạn chụp hình gửi lên đây cho chúng tôi xem nhé.

4.PNG 5.PNG
cả hai cái số 5 đều là yes hết :(.
Vậy có ai biết là tại sao lại bị vậy ko ạ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xem phần đính kèm 20459Xem phần đính kèm 20458
cả hai cái số 5 đều là yes hết :(.
Vậy có ai biết là tại sao lại bị vậy ko ạ?

Chia buồn cùng bạn nhé, vậy là #5 và #6 của bạn khác nhau rồi và trường hợp này bên tôi bó tay. Tôi nhớ trước đây rất lâu có giải pháp nạp lại firmware cho usb, không biết thẻ nhớ thì sao nhưng còn tuỳ theo loại của hãng nào nữa. Bài viết đó hình như trên 4rum cũng có, bạn tìm lại thử xem, hay bạn hỏi ông GG.

Trên GG type thử thì nó ra một số link đây:

https://www.google.com/search?client=firefox-b-1-d&q=cach+nạp+lại+firmware+cho+the+nho

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
Bạn thử gắn thẻ đó vào máy tính khác hoặc điện thoại rồi format xem có được ko.