This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc không cho cài phần mềm trên win10

tittau

Rìu Sắt Đôi
máy mình cài win10 để nhà cho các cháu học
máy để nhà các cháu toàn cài bluestack vào chơi game
bgio có cách nào khác ngoài phân quyền user để không cho cài thêm phần mềm trên win10 không nếu có phần mềm nào mỗi lần cài thêm app nó bắt nhập pass thì càng tốt
mình có làm thử theo 2 cách này mà sao vẫn ko dc làm đúng ntn mà vẫn cài dc bt

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Trên Windows có mà!
Trên User có quyền Admin, bạn tạo ra 1 User mới, không cấp quyền Admin cho User này là được.
Mật khẩu của User Admin thì bạn giữ không cho ai biết.

Pham Cong

Rìu Bạc
Ngày nay mọi người đều sống và làm việc trên nền tảng thế giới mở, thiết nghĩ cách dạy con cái cũng phải dần thích ứng với "môi trường sống" này. Tôi lấy ví dụ như ngày nay không khó để các cháu xem phim người lớn khi đang online, hoặc các cháu đang tìm tại liệu trên mạng để học nhưng vô tình bắt gặp những quảng cáo dơ bẩn, rồi quá trình các cháu lướt trên Tiktok cũng vô vàn video độc hại xâm nhập...mà bạn khó lòng kiểm soát hết được, chưa kể bạn chỉ cấm các con lúc ở nhà, còn ra ngoài, chỉ cần các cháu có 1 chiếc điện thoại thông minh là mọi cái đều "mở ra" hết, cho dù ngay cả khi bạn không sắm smart Phone cho con thì nó vẫn tiếp cận được thông qua các Smart phon của ...."thằng bên cạnh".
Tóm lại bạn không thể chặn và cấm các con như ngày xưa chúng ta đã được cấm và được ông bà ngăn chặn! Ngày nay, bạn buộc phải thay đổi cách dạy bọn trẻ thôi, hãy chủ động chỉ cho con thấy tác hại của những cái mà bạn cho là có hại đối với chúng, cũng như bạn không thể nói: nhà mình nghèo nên các con phải cố gắng học (trong khi nhà mình có ô tô, tiêu sài thoải mái) mà bạn hãy bói: Con thấy đó, ba mẹ nhờ học hành đến nơi đến chốn, biết tiêu sài đúng mực nên ngày hôm nay tụi con mới có cái ăn cái mặc, sung sướng như bây giờ, vì lẽ đó các con phải cố gắng học hơn nữa, bớt chơi lại, vì chơi không làm mình giàu có được!!! v,,v,...
Vài dòng tâm sự rất mong bạn suy nghĩ lại và tìm ra giải pháp tốt nhất và phù hợp nhất để giáo dục các con nên người.
Ps: Nếu những lời trên của tôi vẫn không lay chuyển được quan điểm giáo dục của bạn thì tôi chỉ cho bạn có 1 phần mềm ngày xưa các phòng NET vẫn dùng để ngăn chặn người thuê máy cài đặt hoặc làm lây lan Virus với dàn máy của họ, đó là phần mềm Deep Freeze phần mềm này theo tôi đánh giá là khá ổn. Khi cài xong bạn sẽ đặt mật khẩu, và chỉ có người nào nắm mật khẩu mới làm thay đổi hiện trạng của máy được mà thôi,

Sửa lần cuối:

tittau

Rìu Sắt Đôi

tks bạn
trong hoàn cảnh hiên tại thì cách này là khả thi nhất
nói thì cũng dễ lắm nhưng thực hiện không đơn giản chút nào. mình thì đi làm cả ngày có mỗi một lúc buổi tối để dạy con trong khi các cty game có cả tỷ đô cùng hàng triêu người tke để lôi kéo người chơi
phần mềm df mình cung nghĩ tơi nhưng dùng ssd hại ổ cứng lắm. nó đóng băng ổ cứng mà

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Thời điểm bây giờ toàn dùng SSD, bạn khuyên cài Deep Freeze cho chủ thớt mau thay ổ cứng hả? dùng Deep Freeze là 1 sự sai lầm to lớn, cá nhân mình nói "không" với tất cả các phần mềm đóng băng.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Dù HDD hay SSD thì mình khuyên không nên sử dụng Deep Freeze hay Shadow nếu bạn không muốn tốn tiền nhiều lần cho cái ổ cứng.

Pham Cong

Rìu Bạc
Vậy thì bạn thử dùng cách này của tôi xem sao: Tôi đã dùng những phần thưởng mà con thích để giúp cháu từ bỏ Game mà vẫn hiểu được Game và dưới đây là câu chuyện của gia đình mình:.
Ngày xưa 02 nhóc của mình cũng thế, mình thấy cháu thích chơi Game (mình không nhớ tên game gì), Ban đầu mình cũng như bạn, tìm đủ cách như chặn port, cháu chuyển sang chơi trên Web, mình dùng KIS chặn Web, cháu dùng VPN (chắc bạn bè bày mưu), cảm thấy bất lực mình bèn lấy địa chỉ MAC chặn thẳng trong Router, thì cháu xin Wifi của hàng xóm mà dùng.... tôi thực sự potay. Cuối cùng tôi đành chọn phương án cho cháu chơi chứ không cấm, lâu lâu còn ngồi xem con chơi nữa, rồi còn phân tích cho nó thấy nhược điểm của nó lúc chơi, sai lầm chỗ này, giỏi chỗ nọ....Hai cha con rất tâm đầu ý hợp. Rồi có 1 ngày mình quyết kéo cháu ra khỏi trò chơi đó, mình ra điều kiện cho cháu: Nếu con bỏ game đó trong 1 tuần ba sẽ thưởng cho con cái này (cái mà cháu rất thích nhưng xin mãi tôi vẫn chưa cho)...Thời gian 1 tuần sắp tới, đến khuyên mẹ nó ra tay, mẹ sẽ thưởng cho con cái kia nếu con làm được cho mẹ là nghe đoạn tiếng anh này và chép ra giấy cho mẹ, tất nhiên mẹ cho con tra từ thoải mái...Cháu lại lao vào nghe tiếng anh để đạt phần thưởng còn to hơn cái phần thưởng của ba nó nữa và nó mất khá lâu để hoàn thành, tôi nhớ là tầm trên 10 ngày. Sau đó tôi chủ động nói cháu quay lại chơi game, cháu login vào lại game và chịu cái cảm giác lạc lỏng vì bạn bè đều đã "thành tựu" trong game hết rồi, nhân vật con chơi đã tụt hậu...cháu cảm thấy Game này không còn hấp dẫn và quyết cài game khác để chơi. Cuối cùng cháu chọn Game gì tôi cũng không nhớ tên, chỉ nhớ là Game không cày cấp, có đấu Rank, việc chơi game này sẽ không đòi hỏi cháu phải dành nhiều thời gian đầu tư cho nhân vật và người chơi có thể off thoải mái, do vậy nếu tôi dùng chiêu cũ thì sẽ không ăn thua vì khi hoàn thành xong nhiệm vụ của tôi thì cháu cũng dễ dàng quay trở lại với Game mà không bị bỡ ngỡ. Cuối cùng tôi chọn phương pháp khác, tôi cho cháu chơi tiếp 1 thời gian, lần này cháu thích cho nhân vật đẹp lên, oke tôi đồng hành nạp cho cháu chút tiền để nhân vật cháu đẹp với người ta, rồi cũng đến 1 thời gian ngắn tôi lại đưa ra 1 "nhiệm vụ mới" để cháu có thời gian giãn game này, xong tôi lại cùng cháu chơi game, tôi phân tích cho cháu thấy điểm mấu chốt của việc chơi game và đây cũng là con bài cuối cùng của tôi đem ra "Tố":
- Con thấy đó, nhân vật con đã đẹp lên rồi, thứ hạn nhân vật của con cũng có trong game rồi... Giờ ba cho con thấy nếu con cày và luyện ngày đêm đến 1 lúc con đạt tóp cao thủ và ba cho là con đạt được đi, thì con xem thử con được gì? Được bạn bè khen đúng không? Vào game mọi người nể và muốn cùng team với con đúng không? Rồi gì nữa con nói ba xem còn gì hơn 02 cái ba đã nêu ra không? Cháu suy nghĩ mà chưa đưa ra có cái gì hơn 02 cái mà tôi đã đưa thì tôi bồi tiếp, Game nào cũng đến lúc rồi tàn, một ngày nào đó nhà phát hành sẽ đóng server và nhân vật của con sẽ bị xóa sổ, lúc này chỉ còn lại con một mình, bạn game cũng đi hết và con cũng có thể chẵng biết họ là ai, nhưng bạn học ngoài đời của con thì mất thật, các bạn sẽ lên một môi trường mới, chỉ còn con ở lại cùng với những người suốt ngày đắm chìm trong game với con thôi.... rồi tôi để cháu tự chiêm nghiệm, tối đó tôi nhẹ nhàng đưa cháu đi chơi cùng gia đình và rồi mẹ cháu tìm thời điểm thích hợp đưa ra 1 nhiệm vụ mới, tôi lại đứng đằng sau âm thầm hỗ trợ cho cháu hoàn thành giúp cháu ngày càng ham "nhiệm vụ" hơn... Hết nhiệm vụ của mẹ thì đến nhiệm vụ của ba, cứ thế 02 anh em thi nhau hoàn thành và giãn game lúc nào không biết. Các nhiệm vụ tôi đưa ra lúc thì thứ hạng trong lớp đạt vị trí thứ x, lúc thì phải đánh xong bản nhạc Y (tất nhiên tôi phải cho cháu đi học đàn để cháu có thời gian giãn với Game), lúc thì phải đạt giải Z trong kỳ thi Vyolimpic sắp tới....v.v.....và cứ như vậy 03 cha con cùng vượt rất nhiều nhiệm vụ trong đó có nhiệm vụ cuối cùng là: Đạt kỳ thi vào lớp 10 trường chuyên. Khi cháu vào được trường chyên lúc này dưới áp lực học cũng như nhiệm vụ mới mà gia đình đưa ra ... cháu đã có thể tự cân đối thời gian cho mình, đến bây giờ tôi lại là người hay nói với cháu: Con nên cài 1 game nào đó để khi học hành căng thẳng thì lấy ra giải trí nha con ;-)
Trên đây là chuyện thật, việc thật của bản thân tôi đã áp dụng, tôi muốn chia sẽ cho mọi người cùng tham khảo, dẫu biết rằng mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh nhưng tôi vẫn hy vọng chúng ta có thể thay đổi 1 số nội dung và phương pháp cho phù hợp với khả năng của con, sao cho đạt mục đích cuối cùng là: Giáo dục mở để cùng con trải nghiệm và cùng con thành công.
Thân!
PS: Các con ham game một phần là do chúng ta, chúng ta quá bận, chúng ta ít dành cho con những Game show bổ ích để các con dành thời gian vào nó như Học đàn, học múa, học vẽ, học đánh cờ, học đánh cầu lông, học bơi, làm việc nhà...bấy nhiêu kỹ năng sống này nếu chúng ta đầu tư cho con thì đến lúc con vào cấp 3 chưa chắc đã hoàn thành hết đâu các bạn ạ. Tất cả là vì do các con cảm thấy bị đơn độc trong quá trình trưởng thành! Các bạn hãy nghĩ lại xem có phải những lúc cả gia đình các bạn cùng đi chơi, nhưng vì sự "ích kỹ" ham vui của cha mẹ mà các bạn sẵn sàng quăng cho con cái IPAID để con ngồi chơi khỏi làm phiền chúng ta nói chuyện đúng không? nên trong việc này chúng ta cũng là người có lỗi đó!

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Chào bạn @tittau !

Vấn đề bạn hỏi hiện cũng đang được rất nhiều người quan tâm. Dưới góc nhìn của một admin mình xin phép chia sẻ với bạn một số cách như sau để hạn chế. Chỉ là hạn chế thôi nhé, còn nếu đã vượt qua được tất cả rồi (kể cả phá pass máy tính) thì nên chia sẻ và đồng hành cùng con như bác @Pham Cong đã chia sẻ ở post #13.

1. Tạo một user thường như @naroto đã nói ở post #5

2. Thiết lập UAC ở mức cao nhất như @moitinhdaukiss đã chia sẻ ở post #9

3. Cấu hình Group Policy như link trong post #1 của bạn (cần phải khởi động lại máy để có hiệu lực).

4. Dùng Kaspersky Total Sercurity (bạn cần thiết lập pass để bảo vệ các thiết lập trong kaspersky) với tính năng Protection for kids.

Khi click vào Open -> Check settings on My Kaspersky. Bạn cần đăng nhập và sẽ ra hình bên dưới. Theo mình với các thiết lập như: Internet, Device, Applications, Social cũng khá mạnh rồi. Bạn có thể xem Report các report của nó.

Với Applications thì có thể giám sát được cả những phần mềm dạng portable trong máy. Ví dụ oCam và FastStone Capture là hai phần mềm portable:

Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:

tittau

Rìu Sắt Đôi
đợt hết học kỳ 1 cũng bảo treo giải thưởng cuối năm học tốt thì thưởng nó bảo con thích mỗi con 13prm để bắn phi vai cho mượt
1 tuần mà cai dc game thì 1 là game đó quá nhàm chán 2 là ông tướng đó ko thích game chứ như liên quân với phi vai ggigi ấy có 6 tháng cũng ko cai dc. nghỉ hè rồi cho chơi thoải mái thấy nửa đêm nó với thằng cu hàng xóm còn đang bùm bùm chíu chíu hép sọt với đắp bờ keo ggigi ấy mình xem chả hiểu gi cả.
ngày xưa thời mình chỉ có đế chế với háp lai mấy game bgio thấy tính tương tác cao thật thảo nào trẻ nó ham

tittau

Rìu Sắt Đôi

tks cụ
chắc sang đến tháng 8 phải làm cách này để hạn chế cu cậu thôi

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Ơ thời mình cũng háp lai đây nhưng cháu nhà mình mới tiểu học thôi. 🤭
Mà ngày xưa mình cũng từng là người xài máy tính ké, được cấp quyền user, muốn cài cái gì cũng không được.
Thế là mày mò hết các cách trong hiren boot, cut file sam ra nơi khác, tạo 1 pass giả rồi login vào user admin. Set quyền cho user của mình lên admin để cài được phần mềm đổi định dạng video.
Cài được xong rồi thì set tất cả về trạng thái ban đầu. Chép file sam vào chỗ cũ để chủ máy login bằng mật khẩu cũ vẫn bình thường như chưa có chuyện gì xãy ra. 😁
Đấy, câu nói đạo cao 1 thướt ma cao 1 trượng là có thật!

tittau

Rìu Sắt Đôi
tui 8x đời đầu chắc ô 8x đời cuối hiiiii