Không cài được Win 10 LTSC 64 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Không cài được Win 10 LTSC 64

lanorchid

Búa Gỗ Đôi
Mình có ý định cài lại win 10 bản LTSC 64 digitalauto ( bản đang dùng là win 10 pro 22H2 chưa active ) .
Máy của Mình ổ cứng UEFI . Mình cài Win setup bằng Winpe . Hiện ra như sau : ( Nhờ các Bạn tư vấn cách cài đặt win )
setup win.jpg

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Bạn xem cách cài Windows nhé (GG).
1. Cài Windows chế độ UEFI trên ổ cứng định dạng GPT. Vào PE dùng các phần mềm như Minni Tool mà xem.
2. Delete tất cả các phân vùng cài Windows trước đó (chỉ trừ các phân vùng chứa dữ liệu của bạn).
3. Cài binh thường vào phân vùng Unallocated (nên để Windows tự tạo các phân vùng trong quá trình cài)
Nếu bạn dùng ghost thì bản ghost bạn đã thực hiện không đủ các phân vùng để có thể boot được (chí ít nó cần có Fat 32 nhé). Ổ của bạn đã ở GPT rồi.

lanorchid

Búa Gỗ Đôi
bạn cài mới hay ghost? Kiểm tra lại đang boot winPE chuẩn UEFI hay Legacy nữa b nhé, đó cũng có thể là 1 nguyên nhân.
Tôi cài mới trong winPE .Tôi làm đĩa win pe bằng Rufus 3.21 file Winpe ISO . Partition scheme : chọn MBR ( bản hướng dẫn khuyên chọn > ví có thể boot cho 2 loại ổ cứng : MBR & GPT ) . hay có thể là nguyên nhân này ?

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Tôi cài mới trong winPE .Tôi làm đĩa win pe bằng Rufus 3.21 file Winpe ISO . Partition scheme : chọn MBR ( bản hướng dẫn khuyên chọn > ví có thể boot cho 2 loại ổ cứng : MBR & GPT ) . hay có thể là nguyên nhân này ?
Trong Win PE bạn phải chọn chế độ UEFI>các bản boot hiện nay cho lựa chọn boot theo 1 trong 2 chế độ GPT/UEFI hay MBR/Legacy.

sathiha978

Búa Gỗ
Bác nên chọn GPT nhé. Và tốt nhất bakup dữ liệu. Khả dĩ thì nên xóa hết partition đi rồi cài lại từ đầu bác

son38

Búa Gỗ Đôi
Khi boot vào winPE b hãy chọn chế độ UEFI, có thể sẽ cài được. Goodluck ;);)

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Ổ của Mình đang là GPT rồi mà . Mình cũng lạ , nếu là MBR thì Mình cũng chuyển sang GPT .
Có nghĩa là 1 trong 2 chưa thống nhất với nhau định dạng nào, file cài hoặc ổ cứng, ổ cứng GPT rồi thì khả năng file cài không có GPT, bác kiếm file cài có hỗ trợ GPT xem

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bạn boot lại vô usb theo chuẩn uefi sẽ cài ko lỗi, khả năng đang boot vô win pe chuẩn legacy mà ổ cứng đang gpt nên báo lỗi.

Lúc boot vô menu boot sẽ hiện 2 loại, nếu boot chuẩn uefi thì thấy chữ uefi ở trước tên usb, còn legacy thì ko ghi gì trước usb.

son38

Búa Gỗ Đôi
Đây là các thao tác mình thường dùng và thành công 100%:
01. Tạo USB boot winPE, boot vào winPE và lựa chọn boot UEFI.
02. Vào công cụ Monitool Partition delete các phân vùng ổ C, efi và 1 vài phân vùng nhỏ đi kèm cỡ 100MB trên ổ cứng, được 1 phân vùng Unloacted.
03. Chạy file iso cài đặt win10, khi mount ra ổ ảo chạy thẳng file setup trong đó.
04. Lựa chọn cài mới, và chọn vào phân vùng Unlocated vừa tạo ở bước 2.
05. Next, next và next.....{bang}{bang}{bang}

hishiroo

Búa Gỗ Đôi
Bác dùng winnt setup để cài nhé.
Vào win pe. Sau đó mount iso.
Ở mục 1 chọn Source / Install.wim.
Ở mục 2 chọn ổ EFI. nhấn fomat luôn.
Ở mục 3 nhấn chọn ổ C. Cần cài win.
Rồi nhấn setup. Tiếp theo nhấn OK.Sau khi cài xong thì khởi động lại. Vào bios boot từ Boot Manager. là sẽ vào được win.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Lúc hiện menu boot thì chọn UEFI để boot winPE là cài được thôi mà