Hỏi/ Thắc mắc - Không cài được phần mềm trên SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Không cài được phần mềm trên SSD

Cao Anh Khoa

Gà con
Chào các mem. Mình cần hỏi chút vấn đề. Ổ cứng cài win của mình là SSD dạo này xuất hiện lỗi kỳ lạ. Mình không cài các phần mềm nào cả nhưng bây giờ Windows7 64b khi boot vào win xuất hiện thêm 1 cái win nữa boot cùng win7 là windows fast mode. Win này khi khởi động chiếm quyền điều khiển và ảnh hưởng đến win cũng như systems. Nó chiếm hoàn toàn quyền điều khiển mình không làm gì được win. Mình đã cố gắng xóa cái win này đi mà không xóa được. Đã vào msconfig để xóa phần boot nhưng cũng không được. Nó tự xuất hiện mặc dù đã cài lại win mà không được. Anh em nào bị và có cách khắc phục không vậy.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình chưa từng gặp trường hợp nào như thế này trước đây, bạn cho xin ít hình ảnh của cái Fast Mode đó và bảng phân vùng trong Partition Wizard (hoặc các app tương tự) nhé.

Cảm ơn bạn!

Cao Anh Khoa

Gà con
Lúc bạn cài lại Win bạn chỉ xóa phân vùng Windows 7 đi rồi cài đè lên hay bạn xóa cả các phân vùng hệ thống khác đi kèm như System Reserved và Recovery?
mình fomat luôn ổ để cài lại luôn bạn, khi mới cài xong dùng bình thường, tầm 1h sau nó dump xanh rồi hiện ra cái dòng windows past mode đó, hiện tại toàn bộ hệ thống máy tính cty mình bị 1 lỗi đó, máy ko cài lại cũng tự dump xanh rồi xuất hiện lỗi đó, máy mới cài cũng y tình trạng

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
mình fomat luôn ổ để cài lại luôn bạn, khi mới cài xong dùng bình thường, tầm 1h sau nó dump xanh rồi hiện ra cái dòng windows past mode đó, hiện tại toàn bộ hệ thống máy tính cty mình bị 1 lỗi đó, máy ko cài lại cũng tự dump xanh rồi xuất hiện lỗi đó, máy mới cài cũng y tình trạng
Nghe có vẻ như là lỗi lây lan qua mạng LAN công ty vậy. Vấn đề này vượt ra ngoài khả năng của mình rồi. Đành đợi các cao thủ khác vào trợ giúp thôi bạn ^^.

Cao Anh Khoa

Gà con
Nghe có vẻ như là lỗi lây lan qua mạng LAN công ty vậy. Vấn đề này vượt ra ngoài khả năng của mình rồi. Đành đợi các cao thủ khác vào trợ giúp thôi bạn ^^.
hì hì thank bạn nhé, vấn đề này mình đang tìm cách giải quyết nhưng chưa có cách nào ^^

Cao Anh Khoa

Gà con
Nghe hóng quá.
Có kết quả cập nhật cho anh/em tham khảo với nhé bác chủ toppic.
ok bạn, đang nhờ các pro giúp đỡ đây ^^

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cách ly 1 máy ra khỏi môi trường mạng, lấy 1 ổ cứng trắng format bỏ cài lại từ đầu, xong tạo ghost backup, cắm máy đó vào LAN theo dõi, khi xảy ra sự cố như vậy mới có thể khẳng định lây qua LAN, còn không thì truy cái usb nào cắm vào mấy máy đó sau cùng, hoặc file cuối cùng mấy người ngồi máy đó làm chung.
Nếu khẳng định được LAN có vấn đề thì ghost trả lại win trắng mới khi nãy, cài thử từng phần mềm diệt virus rồi quét và đợi tấn công coi nó xuất phát từ máy nào.
Hoặc vào fast mode nhưng mở control panel xem có phần mềm nào lạ, mở task manager coi cái nào đang chạy, kiểm msconfig coi cái nào startup
Nhiều máy nhiễm thì truy theo phần mềm nào hay cái nào tự khởi động giống nhau.
Nhưng trước tiên là chạy đi mua cái ổ cứng di dộng, tạo usb mini win pe, bơi vào copy dữ liệu từng máy ra trước kẻo nó hiện đòi tiền chuộc thì đổ nợ.

Cao Anh Khoa

Gà con
Cách ly 1 máy ra khỏi môi trường mạng, lấy 1 ổ cứng trắng format bỏ cài lại từ đầu, xong tạo ghost backup, cắm máy đó vào LAN theo dõi, khi xảy ra sự cố như vậy mới có thể khẳng định lây qua LAN, còn không thì truy cái usb nào cắm vào mấy máy đó sau cùng, hoặc file cuối cùng mấy người ngồi máy đó làm chung.
Nếu khẳng định được LAN có vấn đề thì ghost trả lại win trắng mới khi nãy, cài thử từng phần mềm diệt virus rồi quét và đợi tấn công coi nó xuất phát từ máy nào.
Hoặc vào fast mode nhưng mở control panel xem có phần mềm nào lạ, mở task manager coi cái nào đang chạy, kiểm msconfig coi cái nào startup
Nhiều máy nhiễm thì truy theo phần mềm nào hay cái nào tự khởi động giống nhau.
Nhưng trước tiên là chạy đi mua cái ổ cứng di dộng, tạo usb mini win pe, bơi vào copy dữ liệu từng máy ra trước kẻo nó hiện đòi tiền chuộc thì đổ nợ.
mình đã làm thử cách như bạn nói, khi cài xong thì dùng bình thường, chạy khoảng 1h thì bắt đầu xịt xanh, khi khởi động lại thì xuất hiện 1 dòng như thế, hiện tại máy ở cty mình cấm cắm usb trừ mình cắm vào để cài lại máy, toàn bộ hệ thống bền cty mình đang chạy kaspersky internet security bản quyền vẫn còn vài chục ngày, nhưng vẫn bị tình trạng trên, bạn còn cách nào để xử lý triệt để ko, thank bạn ^^

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ý mình là bạn cài win xong không cài phần mềm nào cả chỉ để yên coi có bị không. Còn nếu bị hàng loạt như bạn tả có khả năng như do kas gây ra, vì cùng 1 triệu chứng nghĩa là cùng 1 thủ phạm, truy từ từ ra.
Nếu máy chỉ có win vẫn bị thì do virus trong lan mà kas chưa nhận dạng được, còn nếu máy chỉ có win chạy không bị thì quy lại có thể do kas, loại trừ ra bạn ơi

Cao Anh Khoa

Gà con
Ý mình là bạn cài win xong không cài phần mềm nào cả chỉ để yên coi có bị không. Còn nếu bị hàng loạt như bạn tả có khả năng như do kas gây ra, vì cùng 1 triệu chứng nghĩa là cùng 1 thủ phạm, truy từ từ ra.
Nếu máy chỉ có win vẫn bị thì do virus trong lan mà kas chưa nhận dạng được, còn nếu máy chỉ có win chạy không bị thì quy lại có thể do kas, loại trừ ra bạn ơi
ok để mình thử coi sao, thank bạn nhé ^^

pha1412

Rìu Sắt
Source win bác dùng để cài là ở đâu?! chính chủ MS ko!? và các máy client có ổ cứng ko?! hay cắm vào hệ thống mạng, từ server tự đổ bản win xuống.