Nhờ tư vấn - Khôi phục dữ liệu ghost nhâm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Khôi phục dữ liệu ghost nhâm

Sakutaza

Rìu Sắt
Nếu bạn chấp nhận được với cái giá 50k/1Mb dữ liệu được cứu thì có khả năng lấy lại được 1 phần
Còn không khả năng lấy lại gần như không có

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi chưa thử với SSD , còn với HDD thì chỉ ghost nhầm 1 lần và chưa làm gì hết thì hầu như khôi phục được nguyên vẹn dữ liệu ko hề mất 1 bit , với cách recovery part , sau khi khôi phục part thì nó trả về hiện trạng y như lúc chưa ghost
===========
Vấn đề này tôi và bác @tuainhan thời dotcom đã thử nhiều lần rồi , và người hiện tại đã từng thành công là bác @Hoang Duch2
==============
Ngày xưa bác tuainhan có up clip nhưng lâu quá tìm ko ra , nhưng có 1 bằng chứng từ 1 người test qua cái clip dưới

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi chưa thử với SSD , còn với HDD thì chỉ ghost nhầm 1 lần và chưa làm gì hết thì hầu như khôi phục được nguyên vẹn dữ liệu ko hề mất 1 bit , với cách recovery part , sau khi khôi phục part thì nó trả về hiện trạng y như lúc chưa ghost
===========
Vấn đề này tôi và bác @tuainhan thời dotcom đã thử nhiều lần rồi , và người hiện tại đã từng thành công là bác @Hoang Duch2
==============
Ngày xưa bác tuainhan có up clip nhưng lâu quá tìm ko ra , nhưng có 1 bằng chứng từ 1 người test qua cái clip dưới

Có thêm video của @anhdv sử dụng Partition Guru, bắt đầu từ phút 9:26, cho thấy sau khi ghost nhầm thì chạy ngay soft để phục hồi lại các partitions.

Hoặc là video này:

guest11

Rìu Chiến Chấm
ghost thì phần dữ liệu ghi đè sẽ ko thể lấy lại
===========
==============

Theo tôi nghĩ, lấy lại dữ liệu được hay không, nhiều hay ít còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Nếu phần nào của ổ cứng đã bị viết đè do ghosting thì sẽ bị mất vĩnh viễn, phần nào chưa bị viết đè thì có thể dùng phần mềm nào đó phục hồi lại được.
Giả sử bạn ghost dữ liệu ổ A vào ổ B. Nếu dữ liệu ổ A (30G) ít ổ B (50G), thì có thể bạn sẽ lấy lại dữ liệu cũ của ổ B là 20G với điều kiện ổ B không bị phân mảnh nhiều. Nếu dữ liệu ổ A bằng hoặc lớn hơn dữ liệu ổ B, hy vọng lấy lại dữ liệu sẽ không thể thực hiện được vì ổ B đã bị viết đè.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo tôi nghĩ, lấy lại dữ liệu được hay không, nhiều hay ít còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Nếu phần nào của ổ cứng đã bị viết đè do ghosting thì sẽ bị mất vĩnh viễn, phần nào chưa bị viết đè thì có thể dùng phần mềm nào đó phục hồi lại được.
Giả sử bạn ghost dữ liệu ổ A vào ổ B. Nếu dữ liệu ổ A (30G) ít ổ B (50G), thì có thể bạn sẽ lấy lại dữ liệu cũ của ổ B là 20G với điều kiện ổ B không bị phân mảnh nhiều. Nếu dữ liệu ổ A bằng hoặc lớn hơn dữ liệu ổ B, hy vọng lấy lại dữ liệu sẽ không thể thực hiện được vì ổ B đã bị viết đè.
Bác xem hết cái clip mà tôi trích dẫn từ youtube ở trên bác mới thấy rằng khi ghost nhầm 1 lần và sau đó chưa làm bất kỳ 1 thứ gì với ổ or disk đã bị nhầm lẩn khi ghost , sau khi ghost nhầm có ghi bất kỳ cái gì vào cũng ko quan trọtrọ.
Cái quan trọng nhất là chưa format part lần thứ 2
Bác thao tác theo tuần tự thì các partition sẽ được khôi phục lại như chưa từng có cuộc chia ly
==============
Bằng ngược lại format part or disk sau khi đã bị nhầm lẩn khi ghost thì cơ may tìm lại part thì ko nói chắc

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bác xem hết cái clip mà tôi trích dẫn từ youtube ở trên bác mới thấy rằng khi ghost nhầm 1 lần và sau đó chưa làm bất kỳ 1 thứ gì với ổ or disk đã bị nhầm lẩn khi ghost , sau khi ghost nhầm có ghi bất kỳ cái gì vào cũng ko quan trọtrọ.
Cái quan trọng nhất là chưa format part lần thứ 2
Bác thao tác theo tuần tự thì các partition sẽ được khôi phục lại như chưa từng có cuộc chia ly
==============
Bằng ngược lại format part or disk sau khi đã bị nhầm lẩn khi ghost thì cơ may tìm lại part thì ko nói chắc

Disk 1 (G và F) tổng số dung lượng là 149 Gig chia làm 2 phần: "thí nghiệm", và "thí nghiệm1."
Dữ liệu viết đè là khoảng 9-10 gig (phút thứ 8:32 số lượng ghi là 8.119MB, số còn lại là 74MB). Như vậy số lượng dữ liệu bị viết đè chỉ nằm ở vùng "thí nghiệm", còn những vùng khác chẳng hạn như "thí nghiệm 1" không bị viết đè. Do đó khôi phục lại vùng "thí nghiệm 1" vẫn có thể được. Khôi phục lại "dữ liệu"vùng "thí nghiệm" (hú hồn) không thể được vì đã bị viết đè.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Disk 1 (G và F) tổng số dung lượng là 149 Gig chia làm 2 phần: "thí nghiệm", và "thí nghiệm1."
Dữ liệu viết đè là khoảng 9-10 gig (phút thứ 8:32 số lượng ghi là 8.119MB, số còn lại là 74MB). như vậy số lượng dữ liệu bị viết đè chỉ nằm ở vùng "thí nghiệm", còn những vùng khác chẳng hạn như "thí nghiệm 1" không bị viết đè. Do đó khôi phục lại vùng "thí nghiệm 1" vẫn có thể được. Khôi phục lại "dữ liệu"vùng "thí nghiệm" (hú hồn) không thể được vì đã bị viết đè.
Tôi dám chắc với bác 1 điều , sau khi đã ghost xong bác ghi cái gì cũng ko sao ghi đầy ổ cũng được , miễn là bác chưa từng format lại
Bác dùng tính năng recovery partiton bác sẽ lấy lại được trọn vẹn part cũ như chưa từng ghost .
Bản thân tôi đã giúp nhiều ca rồi nên dám chắc ko có suông

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nếu để yên đó thì có khả năng lấy lại được còn vọc theo các cách nếu không thành công thì mỗi lần vọc là bạn tăng độ khó cho việc cứu dữ liệu thêm 1 lần

guest11

Rìu Chiến Chấm
Tôi dám chắc với bác 1 điều , sau khi đã ghost xong bác ghi cái gì cũng ko sao ghi đầy ổ cũng được , miễn là bác chưa từng format lại
Bác dùng tính năng recovery partiton bác sẽ lấy lại được trọn vẹn part cũ như chưa từng ghost .
Bản thân tôi đã giúp nhiều ca rồi nên dám chắc ko có suông
Tôi nghĩ, sau khi ghosting bác ghi cái gì cũng được, miễn là máy không ghi vào vùng cần được khôi phục lại.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi nghĩ, sau khi ghosting bác ghi cái gì cũng được, miễn là máy không ghi vào vùng cần được khôi phục lại.
Tính năng khôi phục phân vùng nó ko phân biệt giữa ghi đè hay ko ghi đè , miễn sao chưa bị format nó lần thứ 2 thì bác có ghi bao nhiêu đi nữa , cái ứng dụng khôi phục phân vùng ( partition) cũng ko màn đến , nó sẽ tìm lại cái phân vùng cũ khi trước kia và cả phân vùng hiện tại sau khi đã ghost , nó hiện ra nhiều partition , lúc này người dùng cần tỉnh táo để lựa chọn các phân vùng cần khôi phục và tích chọn vào nó còn những phân vùng ko muốn thì bỏ qua .
=====================
Khi scan xong nó hiện ra nhiều phân vùng nếu ta cộng lại thì nó to hơn nhiều lần dung lượng của DISK , lúc này tick chọn nó sẽ hiện lằn xanh ở phần giao diện đồ họa , đại diện cho cái ta cần recovery
=========================
Ghost nhầm partition tức là part đó đã bị format và đã bị ghi đè hệ điều hành mới vào đó rồi , vì vậy bác có ghi thêm bao nhiêu nữa thì nó cũng như vậy thôi

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
Vấn đề chính là lấy lại những dữ liệu đã "biến mất" chứ không phải lấy lại phân vùng. Dĩ nhiên phân vùng có thể phục hồi lại được nhưng những dữ liệu trong những phân vùng đó, nếu bị viết đè, sẽ mất vĩnh viễn, hoặc bị corrupted.

Nếu bác lấy lại được phân vùng rỗng không còn dữ liệu, hoặc dữ liệu bị corrupted, thì cũng như không.

Formating harddisk không hoàn toàn xóa bỏ vĩnh viễn mọi dữ liệu trên disk, nên vẫn có thể khôi phục lại sau khi formating nếu disk chưa được viết đè.

Can I Recover Files after Format

Yes, you can recover files after format. When you format any storage device, all the old data will be erased. For most users, erasing data after formatting means that all data has disappeared forever. However, the old content actually remains on the drive until it's rewritten by new data. So if you didn't put new files or folders in the formatted hard drive, you still have a chance to get back files after formatting.

The fastest way you can recover data after a format is to utilize the third-party tool, here we recommend EaseUS Data Recovery Wizard.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Vấn đề chính là lấy lại những dữ liệu đã "biến mất" chứ không phải lấy lại phân vùng. Dĩ nhiên phân vùng có thể phục hồi lại được nhưng những dữ liệu trong những phân vùng đó, nếu bị viết đè, sẽ mất vĩnh viễn, hoặc bị corrupted.

Nếu bác lấy lại được phân vùng rỗng không còn dữ liệu, hoặc dữ liệu bị corrupted, thì cũng như không.

Formating harddisk không hoàn toàn xóa bỏ vĩnh viễn mọi dữ liệu trên disk, nên vẫn có thể khôi phục lại sau khi formating nếu disk chưa được viết đè.

Can I Recover Files after Format

Yes, you can recover files after format. When you format any storage device, all the old data will be erased. For most users, erasing data after formatting means that all data has disappeared forever. However, the old content actually remains on the drive until it's rewritten by new data. So if you didn't put new files or folders in the formatted hard drive, you still have a chance to get back files after formatting.

The fastest way you can recover data after a format is to utilize the third-party tool, here we recommend EaseUS Data Recovery Wizard.

Tôi nói rõ lắm do bác chưa hiểu thấu đáo .
" Ghost nhầm hay là format nhầm rồi ghi dữ liệu vào sau khi format "

NẾU CHỈ mới format 1 lần hoặc mới chỉ ghost nhầm 1 lần chưa fotmat lần thứ 2 thì dùng tính năng khôi phục phân vùng

Sau khi khôi phục thành công thì phân vùng cũ sẽ Y NHƯ lúc chưa format hoặc chưa bị ghost vào

Còn vấn đề recovery DATA ở đây tôi ko đề cập đến mà chỉ đề cập cái recovery partition ( Khôi phục lại phân vùng cũ ) Cấu trúc BÊN TRONG của phân vùng ko hề thay đổi nếu như khôi phục lại phân thành công

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cũng lâu rồi ko có tình huống nào để test
Để 1 chút nữa tôi thử del 1 phân vùng của HDH trên SSD cài mới lại sau đó tôi test thử xem sao
Vì khi xưa chưa có SSD mà chỉ có HDD
Cháu thử mấy lần rồi , phân vùng hay data các kiểu đều ko thể quét thấy luôn , cùng lắm sẽ thấy vài cái phân vùng boot hay file tạm thôi ạ .
Cái lệnh TRIM quá chất lượng luôn bác 😄

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cháu thử mấy lần rồi , phân vùng hay data các kiểu đều ko thể quét thấy luôn , cùng lắm sẽ thấy vài cái phân vùng boot hay file tạm thôi ạ .
Cái lệnh TRIM quá chất lượng luôn bác 😄
Bạn nói thế thì quả là khó thật rồi , cũng tiện việc muốn cái mới lại cho đứa cháu HDH mới nên nhân dịp này test luôn xem như thế nào