Thảo luận - Kết nối các máy tính trong cùng mạng dây | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Kết nối các máy tính trong cùng mạng dây

Invention

Búa Gỗ
Chào các bác.
Em có vấn đề này cần các bác tư vấn về giải pháp xử lý ra sao.
Hiện tại em đang có 5 máy tính case đang kết nối mạng chung với nhau thông qua 1 switch. Sắp tới em có dự định ngắt kết nối mạng Internet tới 5 máy tính này nhưng vẫn muốn 5 máy tính này trao đổi dữ liệu với nhau thông qua mạng dây.
Vậy mong các bác tư vấn giúp em cách thực hiện việc kết nối này và có cần mua thêm thiết bị gì không?. mong muốn chi phí tiết kiệm nhất. Em cảm ơn.

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
Khi rút dây internet ra khỏi modem thì để dễ kết nối và ping các máy tính với nhau bạn nên đặt cho từng máy 1 địa chỉ IP như 192.168.1.xxx cho dễ. Khi kết nối thì nhớ IP từng máy là xong thôi. Share dữ liệu cũng vậy :)

Invention

Búa Gỗ
Cảm ơn các bác. Em hỏi trước để sắp tới chuẩn bị sẵn cách kết nối các máy ra sao và thử ạ.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Như mấy bác trên nói: rút cổng kết nối từ switch tới router/modem là được
Phải thêm 1 ý nữa mới đủ: set ip tĩnh trên 5 máy.
Bởi vì IP của máy là do modem cấp, nếu không còn Modem thì các máy phải điền IP thủ công sao cho cùng 1 lớp mạng, Modem khi rút ra sẽ không còn ai cấp IP, switch chỉ giúp giao tiếp chứ không cấp IP.

Small

Gà con
Phải thêm 1 ý nữa mới đủ: set ip tĩnh trên 5 máy.
Bởi vì IP của máy là do modem cấp, nếu không còn Modem thì các máy phải điền IP thủ công sao cho cùng 1 lớp mạng, Modem khi rút ra sẽ không còn ai cấp IP, switch chỉ giúp giao tiếp chứ không cấp IP.
Cảm ơn bác đã nhắc {big_smile}

redhorse

Búa Gỗ
Đặt IP tĩnh ( VD: 192.168.xx.xx) --> BỎ Default Gataway đi là xong.
Khi nào cần ra Internet: ADD thêm default gateway và DNS