Hướng dẫn và Thảo luận - Kaspersky gây chậm, lag máy nặng khi chơi game, làm việc | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Kaspersky gây chậm, lag máy nặng khi chơi game, làm việc

Như tiêu đề tìm kiếm mãi chả ai lên tiếng nhưng từ hồi mình dùng cấu hình core 2 dua 5400 Ram 4gb từ chục năm trc, tới nay 12100F 16Gb 1660s ram ssd 870 thì khi chơi game cụ thể Lol bật game mode máy luôn bị lag lòi mắt đặc biệt khi combat tổng, phải gỡ ra, dùng bitdefender hay norton hoặc avast, mcs defender k thằng nào bị, thậm chí trc kia lúc làm việc kas duyệt file mở khá lâu giờ cũng đỡ hơn vì máy đời mới cấu hình cao. Có bác nào chung hoàn cảnh, hay do kas/kis dập dư luận k?

qminh19

Búa Gỗ Đôi
mình thì ko ưa KAS hồi giờ vì nó quá nặng, chỉ tin dùng ESET và MBAM vì sự tiện lợi dễ dùng, nhanh nhẹ và diệt tốt, chạy ngầm cũng ít ngốn Ram

Hamano Kaito

Moderator
Thường thì nếu ai thích bảo mật cao sẽ đánh đổi hiệu năng sang bảo mật cao. Nhưng cái nào cũng có giá của nó
Mở app load lâu, duyệt tệp chờ mòn mỏi....Bực đập máy {flame}
--
Nếu dân chuyên sẽ tự test anti và tự hiểu là anti nào sẽ cần cho chính mình. Còn dân ko chuyên ít tìm tòi thì có gì xài nấy theo kiểu số đông
Ai hô thì mình hào theo {rofl}

Hamano Kaito

Moderator
mình thấy sài av và mbam còn nặng hơn mỗi av á .
Mbam trước nó ăn theo mấy anti. Tức là nó chỉ là 1 "thằng support phụ" cho anti mà thôi. Sau này tự biên tự diễn 1 mình
Toàn là bắt tào lao là nhiều. Nói chung là chặn tất còn hơn bỏ sót
App AntiMalwre này từng xài qua load khá nặng khi mở UI. Quét chậm ko nhanh, tính ra so với mấy anti khác ko có cửa
Theo như đánh giá của mình thì anti này độ chặn trung bình khá. Hiệu suất trung bình tùy máy nữa nhưng ko ổn
con máy cùi nhà mình chạy i5 -5500U ram 6gb SSD 850evo còn chiến khoẻ combo win11 và ESET+MBAM mà bạn
Dùng Eset rồi cần gì mbam nữa bạn. Bạn bị dính cưỡng chế rồi, heheheh
Giống mình, mình thích bảo mật mạng nên xài nhiều tools liên quan đến firewall và lọc network. Hên là ko dính cưỡng chế anti , ko là khổ cái máy già nua đang xài rồi {byebye}

Hamano Kaito

Moderator
Tui xài kas total thấy load app bt mà , hay do chip Ryzen, intel load app delay
Trước có xài chip intel đời 3. Cài kav vào nó giật tung đít còn gây màn hình xanh nữa, sau xài chip amd a8 cũng chả khá khẩm hơn
Chắc do đồ cùi ko tương thích với kav. Xài kav chắc phải chip đời cao rồi, "khó tính thế {waaaht}"
--
Mà kav nếu xài thì mình thích bản doanh nghiệp hơn. Bản này xài đúng mượt và nhiều cấu hình nữa

qminh19

Búa Gỗ Đôi
Mbam trước nó ăn theo mấy anti. Tức là nó chỉ là 1 "thằng support phụ" cho anti mà thôi. Sau này tự biên tự diễn 1 mình
App AntiMalwre này từng xài qua load khá nặng khi mở UI. Quét chậm ko nhanh, tính ra so với mấy anti khác ko có cửa
Theo như đánh giá của mình thì anti này độ chặn trung bình khá. Hiệu suất trung bình tùy máy nữa nhưng ko ổn

Giống mình, mình thích bảo mật mạng nên xài nhiều tools liên quan đến firewall và lọc network. Hên là ko dính cưỡng chế anti , ko là khổ cái máy già nua đang xà

Giống mình, mình thích bảo mật mạng nên xài nhiều tools liên quan đến firewall và lọc network. Hên là ko dính cưỡng chế anti , ko là khổ cái máy già nua đang xài rồi {byebye}
nói chớ MBAM e cũng chỉ test thử nghiệm nửa tháng nay chứ chưa có key cho nó, ở nhà cũng cài thêm Adguard trên PC và cả extension trên chrome nên cũng ko lo lắm ba cái vụ network và firewall này

Hamano Kaito

Moderator
Chưa xài bản doanh nghiệp bao giờ, để test thử xem sao, trước xài KIS, mới chuyển qua Total thấy ok
Bạn xài thử bản doanh nghiệp đi. Đảm bảo là ko thể chê được, bản doanh nghiệp là bản ổn định nhất đấy
Bất cứ anti hoặc OS nào cũng vậy. Bản doanh nghiệp là bản xịn sò nhất, bản home giống như là cuối BETA của bản doanh nghiệp vậy đó
nói chớ MBAM e cũng chỉ test thử nghiệm nửa tháng nay chứ chưa có key cho nó, ở nhà cũng cài thêm Adguard trên PC và cả extension trên chrome nên cũng ko lo lắm ba cái vụ network và firewall này
Adguard nếu xài bản cài đặt rồi thì ko cần cài thêm add-on và ngược lại. Nếu muốn có bảo mật cao thì xài bản cài đặt còn nếu muốn chỉ chặn quảng cáo thì add-on là đủ rồi
Adguard nếu xài và muốn có bảo mật tuyệt đối thì kích hoạt tính năng ẩn danh. Tùy chọn ẩn danh tùy bạn, kích thêm tính năng chặn gói tin sâu (vượt rào để vào các trang nhà mạng chặn theo kiểu sai chứng chỉ)
Kích hoạt thêm tính năng mã hóa DNS. Như vậy là tuyệt đối luôn đấy nhưng kèm theo đó là duyệt web chậm như SHI.T {lay}

Hamano Kaito

Moderator
- KES xài ổn định và tương thích tốt với hệ thống hơn Kav, Kis. Key dùng cho nhiều máy ít bị block (với key chia sẻ).

Xem phần đính kèm 42391
Giống như Eset nhỉ sếp Hà ! Mình thấy bản doanh nghiệp tương thích tốt hơn bản home
Mà Eset bản doanh nghiệp UI nhìn ngầu lòi. Bản home UI nhìn chán chê thật {flame}. Hiệu suất khỏi chê ở bản doanh nghiệp
Thấy mấy tay tester anti đa số chỉ test bản home thôi. Vì ko có key bản doanh nghiệp, mà hầu như anti nào cũng vậy chỉ home là cùng
Vậy có thể nói là home giống như là bản cần phải hoàn chỉnh để nâng cấp cho bản doanh nghiệp

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Sử dụng phần mềm diệt virus cần bỏ thời gian nghiên cứu tính năng của nó một chút, cũng như bạn đi mua TV, xe cộ về phải học cách sử dụng, ít nhất ở mức cơ bản, nắm được những cái chính.

Với Kaspersky thì:

1. Kích hoạt tính năng game mode lên​
2. Hạ cấp độ bảo vệ theo thời gian thực xuống​

Chú ý với những phần mềm diệt virus truyền thống như Kaspersky hay Bitdefender, luôn thực hiện việc quét toàn máy tính (full scan) lần đầu tiên sau khi cài, mục đích để AV ghi nhớ vào hệ thống những file sạch, lần sau AV sẽ bỏ qua những file này khi quét lại.

Hamano Kaito

Moderator
Sử dụng phần mềm diệt virus cần bỏ thời gian nghiên cứu tính năng của nó một chút, cũng như bạn đi mua TV, xe cộ về phải học cách sử dụng, ít nhất ở mức cơ bản, nắm được những cái chính.

Với Kaspersky thì:

1. Kích hoạt tính năng game mode lên​
2. Hạ cấp độ bảo vệ theo thời gian thực xuống​

Chú ý với những phần mềm diệt virus truyền thống như Kaspersky hay Bitdefender, luôn thực hiện việc quét toàn máy tính (full scan) lần đầu tiên sau khi cài, mục đích để AV ghi nhớ vào hệ thống những file sạch, lần sau AV sẽ bỏ qua những file này khi quét lại.
Anti nào mà ko có tính năng game mode !
Hạ thấp chế độ bảo vệ là nước đi xấu ko nên làm vậy. Để rồi khi dính malware hay ransom thì lúc đó đỗ thừa anti ko bảo vệ tốt
Cái cần cải thiện là từ DEV ko phải ở người dùng. Mỗi anti điều có chế độ "HỌC Hành Vi Từ Người Dùng" riêng cho nên ko cái nào giống cái nào hết
Một số anti ko có phát triển chế độ "học hành vi từ người dùng" thì họ sẽ cho anti chặn hành vi lên mức cao. Lúc này cái gì cũng hỏi nếu nó ko có trong danh sách trắng ở cloud
---
P/s: Chính vì "học hành vi người dùng" cho nên anti cũng sẽ thu thập infor người dùng. Sure kèo là 100% anti nào cũng thu thập hết, bởi vậy nhiều lúc fix ko công khai nhưng họ vẫn biết và fix đi (học hành vi người dùng nó đi liền với cloud)
Bitdefender mạnh nhưng chậm máy, mà phần mềm nào chạy không nặng máy :)
Chưa chắc nha bạn. Eset ko hề nặng máy nhưng nó làm chậm cái khác
Nói trắng ra là tùy vào từng hãng sẽ có mức độ tối ưu cho system khác nhau. Cái này được thì cái kia ko được
Bạn phải xài qua nó ít nhất vài tháng mới thấy được ưu và khuyết. Lúc đó mới rút hầu bao mà mua, bởi vậy anti hầu như cho dùng thử 30 days đấy
Nhưng....đôi khi ta lại làm 30 days thành 30k days {bye}

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
Giống như Eset nhỉ sếp Hà ! Mình thấy bản doanh nghiệp tương thích tốt hơn bản home
Mà Eset bản doanh nghiệp UI nhìn ngầu lòi. Bản home UI nhìn chán chê thật {flame}. Hiệu suất khỏi chê ở bản doanh nghiệp
Thấy mấy tay tester anti đa số chỉ test bản home thôi. Vì ko có key bản doanh nghiệp, mà hầu như anti nào cũng vậy chỉ home là cùng
- Giao diện EES và EEA đơn giản dễ SD:

Sửa lần cuối: