Hỏi/ Thắc mắc - iBus trên Ubuntu 19.10 bị lỗi? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc iBus trên Ubuntu 19.10 bị lỗi?

TheEnter

Gà con
Hiện mình đang dùng iBus-UniKey trên Ubuntu 19.10 và gặp lỗi rất khó chịu như gõ chữ bằng VNI không được (mình dùng song ngữ rất nhiều nên vẫn thích VNI hơn) mặc dù đã cài đặt thành công và tốt đẹp mọi thứ. Hiện giờ bộ gõ chỉ đang hõ trợ gõ Telex nhưng lâu lâu cũng bị lỗi như gõ thì ký tự chuyển về bình thường chứ không có dấu, đặc biệt là sau khi nhấn các ký tự đặc biệt khác như !@#$% v.v... (Ví dụ: looxi?, own!, kiểu như khi nhấn Shift là chữ trở về khi chưa có dấu)

Không biết đây là do bộ gõ bị lỗi hay do Ubuntu 19.10 mới quá nên iBus không làm việc được, nhờ các anh chị em tư vấn thêm.

P/S: Mình đã cài đặt toàn bộ font của Google Fonts và bộ font chuẩn của Microsoft. Mọi thứ về hiển thị font chữ trên máy mình hiện đang rất tốt.

Xin cám ơn!

Handrf

Kiếm đá
hình như là nhấn ctrl để commit các chữ đang gõ thì phải, nó sẽ mất cái dấu gạch dưới chữ đang gõ, như vậy thì có bấm gì chữ nó cũng k bị biến đổi nữa . bác thử nhấn ctrl trước khi nhấn shift xem

tiengdonhoarira

Búa Gỗ
em vô vietnamese(unikey), chọn Options -> Full setup. Chọn input method là vni, chọn output method là Unikey.

chuyển qua english rồi chuyển lại vietnamese. sẽ dùng được vni

tiengdonhoarira

Búa Gỗ
mình dùng ubuntu 19.10, cài ibus-unikey, có khởi động lại máy

viết không được tự do lắm. phải viết dấu ngay sau chữ thì mới được. như viết
vie6t1 thì thành từ "viết", còn viet61 thì không thành.

nhưng khi trong options thêm viết với more freedom thì viet61 cũng thành từ "viết". vậy là ok rồi

Song Ngoc

Rìu Bạc
Các bạn cho mình hỏi,ibus gõ tiếng Việt trên Ubuntu 20.04 LTS hình như không ổn định.Lúc thì nó nhảy kiểu gõ Telex,lúc thì nhảy kiểu Vni,có lúc thì nhảy kiểu simpleTelex2,nói chung là nó không cho mình chọn kiểu gõ theo ý muốn,có bạn nào bị như vậy không nhỉ? Xin cao nhân và các bạn rành Ubuntu chỉ cách khắc phục.Cảm ơn tất cả.

akizminet

Búa Gỗ Đôi
Các bạn cho mình hỏi,ibus gõ tiếng Việt trên Ubuntu 20.04 LTS hình như không ổn định.Lúc thì nó nhảy kiểu gõ Telex,lúc thì nhảy kiểu Vni,có lúc thì nhảy kiểu simpleTelex2,nói chung là nó không cho mình chọn kiểu gõ theo ý muốn,có bạn nào bị như vậy không nhỉ? Xin cao nhân và các bạn rành Ubuntu chỉ cách khắc phục.Cảm ơn tất cả.
Không bạn ạ, mình không bị như vậy

akizminet

Búa Gỗ Đôi
Nếu nó còn gạch chân mà bạn nhấn Shift thì nó mất chữ là đúng rồi, còn lỗi trở về bình thường (không có dấu) là do bạn gõ quá nhanh hoặc quá chậm nên khi dấu gạch chân biến mất 1 là engine không xử lý kịp, 2 là không nhận được kí tự đó dẫn tới bị lỗi.
Nếu bạn không quen với việc đó có thể dùng thử ibus-bamboo hỗ trợ nhiều kiểu gõ khác nhau.