Chia sẻ  Hướng dẫn tạo bản cài đặt windows có thể chọn được phiên bản theo ý muốn

Chào các bạn,

Mấy nay có nhận cài giúp máy tính cho bà chị họ. Nhưng loay hoay cài mãi mà add key vào thì báo lỗi không lấy được được IID, nó báo mã lỗi này:

KMS Error: 0xC004F069 On a computer running Microsoft Windows non-core edition, run 'slui.exe 0x2a 0xC004F069' to display the error text.

Sau 2 ngày loay hoay, thì phát hiện ra do mình cài win 10 home, không phải bản window 10 Pro nên key trên diễn đàn mình không dùng được. Vậy nên lại phải tìm cách cài phiên bản win 10 pro để active bản quyền.

Mình tạo usb cài window 10 trên trang chủ của Microsoft và khi cắm vào máy tính, nó sẽ nhận phiên bản window trước đó đã cài để cài theo. Vì vậy, nếu đang dùng win 7 home thì nó sẽ tự động chọn window 10 home để cài cho bạn.

Vì vậy, chúng ta phải modify lại bộ cài một tí.

Rất đơn giản:

Các bạn hãy tạo một file "ei.cfg" với nội dung (dùng notepad á các bạn):

[EditionID]
Professional
[Channel]
Retail

save lại với tên ở trên, và quăng nó vào folder "sources"

Vậy là đã xong, bây zờ thì cứ boot usb vào như bình thường, và nó sẽ hỏi bạn muốn cài phiên bản nào thôi. Đây là thành quả:

Chúc các bạn thành công :D

Sửa lần cuối:
Trả lời

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Theo mặc định thì khi tải từ trang chủ microsoft về nó chỉ có 1 bản win chứ không thấy cho mình chọn phiên bản win nào hết, nhưng trong bản win đó nó tích hợp nhiều phiên bản, nếu mình làm theo như chủ thớt chỉ thì khi cài nó sẽ hiện ra bảng thông báo để mình chọn lựa phiên bản win nào muốn cài phải không chủ thớt?

Modelo

Rìu Chiến
Theo mặc định thì khi tải từ trang chủ microsoft về nó chỉ có 1 bản win chứ không thấy cho mình chọn phiên bản win nào hết, nhưng trong bản win đó nó tích hợp nhiều phiên bản, nếu mình làm theo như chủ thớt chỉ thì khi cài nó sẽ hiện ra bảng thông báo để mình chọn lựa phiên bản win nào muốn cài phải không chủ thớt?
Hình như chủ thớt chỉ cách cài bản Pro thôi mà bạn

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
À tại mình thấy tiêu đề của bài post thấy chủ thớt nói hướng dẫn tạo bản cài đặt theo ý muốn mình tưởng chỉ thêm cái file tự tạo như chủ thớt chỉ là có thể cài được các phiên bản win khi tải từ trang chủ về chứ, tks bạn nhiều nha :)

Đúng rùi á bạn, mình sẽ cài được tất cả các phiên bản của win 10 lun

ohm, tại vì mình chỉ tìm thấy key win 10 pro trên diễn đàn này nên mình mới chọn bản pro thui, bạn muốn chọn phiên bản nào thì chọn nha bạn :D tất cả lun á

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Đúng rùi á bạn, mình sẽ cài được tất cả các phiên bản của win 10 lun

ohm, tại vì mình chỉ tìm thấy key win 10 pro trên diễn đàn này nên mình mới chọn bản pro thui, bạn muốn chọn phiên bản nào thì chọn nha bạn :D tất cả lun á
À vậy là nếu mình làm theo như cách bạn chỉ là tạo một file "ei.cfg" với nội dung

[EditionID]
Professional
[Channel]
Retail

này thôi là khi cài trong bản cài đó đó có bao nhiêu bản win thì sẽ hiện ra cho mình chọn lựa cài bản win theo ý mình phải không bạn?

À vậy là nếu mình làm theo như cách bạn chỉ là tạo một file "ei.cfg" với nội dung

[EditionID]
Professional
[Channel]
Retail

này thôi là khi cài trong bản cài đó đó có bao nhiêu bản win thì sẽ hiện ra cho mình chọn lựa cài bản win theo ý mình phải không bạn?
chính xác đó bạn :D

silver bullet

Búa Đá
làm sao cài từ trang chủ vậy ạ mình dùng rufus à cứ 97 % là hẹo

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Có vẻ chủ thớt chưa hiểu lắm về mục đích của file ei.cfg, và tạo file ei.cfg như ở #1 cũng chưa hẳn đúng .

Và với Windows 10 thì nên dùng PID.txt vì theo thứ tự nó mạnh nhất và được ưu tiên trước nhất.

PID.txt > ei.cfg >product key in BIOS> hỏi nhập key.
ủa bác dungltcd vậy cách của chủ thớt chỉ ở trên không dùng được hả bác?

dungltcd

Lạt Ma
ủa bác dungltcd vậy cách của chủ thớt chỉ ở trên không dùng được hả bác?
Ko phải là ko dùng được mà ý là mục đích của File ei.cfg là chỉ định một edition để auto select lúc cài đặt.
trường hợp này có tác dụng tốt khi máy nó nhúng sẵn key trong BIOS/UEFI(thường là bản HOME)
Ví dụ muốn cài đặt bản professional thì có thể dùng một trong 3 kiểu Ei.cfg sau
Mã:
[EditionID]
Professional
[Channel]
OEM
[VL]
0
Mã:
[EditionID]
Professional
[Channel]
Retail
[VL]
0
Mã:
[EditionID]
Professional
[Channel]
Volume
[VL]
1

ei.cfg ở #1 thiếu mất mất thông số 0 hoặc 1 ở cuối thì có cũng như không. :D

Ở post phía trên mình đã nói thứ tự ưu tiên khi cài đặt Win10 sẽ được xác định như sau:
PID.txt được ưu tiên trước nhất, không có PID.txt thì nó sẽ tìm ei.cfg, không có ei.cfg thì nó sẽ tìm key nhúng trong Bios, không có key nhúng trong Bios thì nó sẽ hỏi mình nhập product key
nếu mình skip không nhập key thì Windows nó sẽ hiện thị bảng 10 edition cho mình lựa chọn phiên bản muốn cài đặt.

Sửa lần cuối:

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Ko phải là ko dùng được mà ý là mục đích của File ei.cfg là chỉ định một edition để auto select lúc cài đặt.
trường hợp này có tác dụng tốt khi máy nó nhúng sẵn key trong BIOS/UEFI(thường là bản HOME)
Ví dụ muốn cài đặt bản professional thì có thể dùng một trong 3 kiểu Ei.cfg sau
Mã:
[EditionID]
Professional
[Channel]
OEM
[VL]
0
Mã:
[EditionID]
Professional
[Channel]
Retail
[VL]
0
Mã:
[EditionID]
Professional
[Channel]
Volume
[VL]
1

ei.cfg ở #1 thiếu mất mất thông số 0 hoặc 1 ở cuối thì có cũng như không. :D

Ở post phía trên mình đã nói thứ tự ưu tiên khi cài đặt Win10 sẽ được xác định như sau:
PID.txt được ưu tiên trước nhất, không có PID.txt thì nó sẽ tìm ei.cfg, không có ei.cfg thì nó sẽ tìm key nhúng trong Bios, không có key nhúng trong Bios thì nó sẽ hỏi mình nhập product key
nếu mình skip không nhập key thì Windows nó sẽ hiện thị bảng 10 edition cho mình lựa chọn phiên bản muốn cài đặt.
Vâng mình hiểu rồi bác, mình cảm ơn bác nhiều nha , chúc bác ngủ thiệt ngon giấc nha {EMO_037} {EMO_038}

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Thêm 1 chút thông tin nữa là trường [EditionID] chính là thông số flags khi các bạn capture image.
Vâng bác, mình cảm ơn bác đã chia sẻ thêm một thông tin hữu ích cho mình cũng như mọi người được biết thêm, mến chúc bác ngủ ngon giấc nhen {EMO_037} {EMO_038}