Nhờ tư vấn - Hướng dẫn phân vùng cài mới Ubuntu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Hướng dẫn phân vùng cài mới Ubuntu

obxrose

Gà con
Như tiêu đề, hiện tại mình đang dùng win10, đã chia 3 part, part C 75GB, D, E mỗi part 195GB.
- Mình muốn chia lại part để cài song song Ubuntu + Win10 thì dùng PM gì, và chia dung lượng cho Ubuntu như thế nào là chuẩn (vì mình tham khảo mỗi nơi thì dung lượng cho phân vùng của Ubuntu ko giống nhau), laptop mình RAM 4GB.
- Nếu cài thì nên cài OS nào trước, dùng soft nào để chia part hay dùng bộ cài để chia luôn, có cần tạo USB boot ko.
- Cho mình xin link của các soft cần thiết luôn nhé.
Thanks cả nhà!!!

giangm9

Búa Gỗ
như kinh nghiệm của mình là cài win trước, rồi cài ubuntu sau, win thì cài thế nào cũng được, còn ubuntu thì nên dùng rufus để tạo boot usb.
Ubuntu cơ bản chỉ cần 4-5GB gì đó để chạy hệ điều hành, các app của ubuntu cũng nhẹ, 75 hay 195 đều được
Về việc chia partition, thì sau khi cài win thì có thể chia lại phân vùng và format bằng gparted, vì ubuntu dùng ext4 chứ không phải là ntfs

link rufus https://rufus.ie/vi_VN.html
gparted thì khi boot vào usb bạn chon try ubuntu, mở terminal lên gõ sudo gparted là được

ndhai

Búa Gỗ Đôi
Tùy nhu cầu sử dụng mà bạn phân vùng cho phù hợp thôi, cấu hình tối thiểu để cài ubuntu chỉ cần 25GB là đủ rồi

Nếu máy bạn là UEFI thì tạo 1 phân vùng EFI file system, 1 phân vùng 8GB làm swap (do máy bạn ram 4GB), 1 phân vùng 25GB trở lên cài hđh / và 1 phân vùng khác làm /home. Còn về hđh thì cài cái nào trước cũng được, mình không biết legacy ra sao chứ UEFI thì các hệ điều hành bạn cài sẽ tự thêm boot vào phân vùng EFI file system nên cài win hay linux trước cũng vậy thôi, nếu cài win trước thì bạn sẽ chọn boot bằng Windows boot manager còn linux thì sẽ chọn ở GRUB trường hợp mà grub chưa hiện thì bạn chạy grup-update để grub nó cập nhật lại là được.