Hướng dẫn - Hướng dẫn cài đặt RunCloud - Quản lý VPS Free | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Hướng dẫn cài đặt RunCloud - Quản lý VPS Free

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
RunCloud là công cụ quản lý VPS miễn phí, vô cùng mạnh mẽ và được rất nhiều khách hàng trên thế giới sử dụng.
Chỉ cần cài đặt RunCloud, nó sẽ cài mọi thứ cần thiết, để bạn có thể cài đặt và sử dụng WordPress, y như hosting cPanel của Azdigi hay Hawkhost hoặc bất kỳ Shared Hosting nào.
RunCloud phiên bản miễn phí có những điểm nổi bật như
  • Miễn phí cho 1 VPS/tài khoản
  • Cài đặt không giới hạn website WordPress
  • Thêm không giới hạn tên miền
  • Tạo không giới hạn Database
  • Chọn được phiên bản PHP cho từng website
Yêu cầu để cài đặt RunCloud
  • Có 1 VPS
  • CPU 1 core trở lên
  • Ram ít nhất 512 MB
  • Ít nhất 1 GB HDD (hoặc SDD)
  • VPS đã cài hệ điều hành Ubuntu 16.04 (hoặc 18.04) x86_64 (32 bit hoặc 64 bit)
Và sau đây mình sẽ hướng dẫn cài đặt RunCloud trên VPS, và cụ thể ở đây là VPS Vultr

Phần 1. Đăng ký tài khoản RunCloud

RunCloud sẽ cho dùng thử miễn phí 5 ngày bản Pro. Hết 5 ngày tài khoản sẽ trở về là tài khoản Free.

Bước 1. Truy cập vào RunCloud và bấm vào SIGN UP

Bước 2. Điền thông tin đăng nhập
  • Họ tên
  • Địa chỉ email
  • Mật khẩu
  • Gõ lại mật khẩu
Đánh dấu vào I hereby agree to….
rồi bấm tiếp Create Free Account

Bước 3. Sau khi bấm vào Create Free Account bạn sẽ nhận được thông báo như sau.
Đại loại là bạn cần kiểm tra Email để xác minh tài khoản.
Bước 4. Kiểm tra Email
Bạn sẽ thấy 1 email chào mừng như này. Bấm vào Mail đó.

rồi bấm tiếp vào Verify Registration

Bạn sẽ nhận được thông báo xác nhận thành công (hiện ở phía trên website, rồi biến mất sau vài giây). Sau đó bạn sẽ được chuyển tới trang đăng nhập.
Phần 2. Cài đặt RunCloud cho VPS
Sau khi bấm Sign in to Dashboard. Bạn cần thêm VPS vào RunCloud.
Bước 1. Bấm vào Connect a New Server

Bước 2. Điền thông tin VPS
Name of Your Server:
điền gì cũng được
IP Address: địa chỉ IP VPS, phải điền chính xác. Bạn vào Vultr > Server > sẽ thấy địa chỉ IP ghi ngay bên dưới tên VPS.

Server Provider (optional): nhà cung cấp VPS, ở đây là Vultr, không bắt buộc phải điền
rồi bấm vào Connect this Server
Bước 3. Copy đoạn code
Di chuột vào đoạn code và bấm vào biểu tượng như hình để Copy
Bước 4. Bắt đầu cài đặt RunCloud
Truy cập VPS bằng Putty. Sau đó dán đoạn mã này vào rồi Enter. RunCloud sẽ bắt đầu cài đặt.
Mở phần mềm Putty, điền địa chỉ IP rồi bấm Open
Một lúc sau sẽ có thông báo xuất hiện
Bấm vào Yes
Tiếp theo Điền tên tài khoản và mật khẩu của VPS
Bạn có thể đăng nhập vào Vultr > Chọn Servers > chọn VPS > Server Detail > bấm vào hình con mắt để hiện ra Password.
Username mặc định sẽ là root
Rồi điền vào Putty và Enter. Nếu hiện ra như hình tức là đăng nhập thành công.
Lưu ý: Khi gõ Password, nó sẽ không hiển thị gì hết. Cứ an tâm. Gõ tiếp đi. Nếu đúng password. Nó sẽ hiện thông báo. Còn sai sẽ có Access Denied. Và cứ gõ lại là được.​
Tiếp tục, di chuột tới vị trí con trỏ xanh như trong ảnh, và click 1 lần chuột phải. Đoạn mã copy từ RunCloud ở Bước 3 sẽ tự động Dán vào.
Chỉ cần bấm Enter và ngồi chờ thôi!
Quá trình cài đặt có thể mất tầm 20 – 30 phút.
Nguồn: themevi.com
Đăng lại bởi
RS_lyly2009

Sửa lần cuối:

hoang1408

Búa Đá
mới đầu đọc cứ tưởng free giống như openshift hồi trước hoá ra không phải :(

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Làm bài hướng dẫn cho anh em đi chứ :d
sao còm của anh lại bay lên trước còm khác, dù thời gian muộn hơn {flame}

Hi ad, cho mình hỏi đoạn copy dán mã này là dán đoạn mã ngay bên trên ở bước 3 phải không ạ?

Và mình sẽ có 2 lần dán mã này, lần 1 ở bước 4, lần 2 ở bước cuối sau khi gõ password??? Thanks ad

Ngoài ra mình muốn hỏi thêm là sau khi tạo xong các bước như ở trên, làm sao để up mã nguồn mình đã BackUp từ trước lên vps để sử dụng ạ? mình BackUp bằng BackupBuddy, WordPress. Thanks!

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Ngoài ra mình muốn hỏi thêm là sau khi tạo xong các bước như ở trên, làm sao để up mã nguồn mình đã BackUp từ trước lên vps để sử dụng ạ? mình BackUp bằng BackupBuddy, WordPress. Thanks!
Mình chưa xài BackupBuddy. Bình thường bạn khôi phục web với BackupBuddy như nào?
RunCloud có công cụ tạo database ngay trên web, còn muốn truy cập phần File thì phải xài phần mềm, ví dụ File Zilla.
Muốn cài WP thì trong RunCloud có đó. Mình chưa đăng lên forum, nhưng bạn cứ Google: Cài đặt WordPress RunCloud, có một số hướng dẫn Tiếng Việt gần đây.
Hi ad, cho mình hỏi đoạn copy dán mã này là dán đoạn mã ngay bên trên ở bước 3 phải không ạ?

Và mình sẽ có 2 lần dán mã này, lần 1 ở bước 4, lần 2 ở bước cuối sau khi gõ password??? Thanks ad

Đúng rồi, dán vào rồi Enter là nó sẽ chạy quá trình cài đặt.

Mình chưa xài BackupBuddy. Bình thường bạn khôi phục web với BackupBuddy như nào?
RunCloud có công cụ tạo database ngay trên web, còn muốn truy cập phần File thì phải xài phần mềm, ví dụ File Zilla.
Muốn cài WP thì trong RunCloud có đó. Mình chưa đăng lên forum, nhưng bạn cứ Google: Cài đặt WordPress RunCloud, có một số hướng dẫn Tiếng Việt gần đây.

Đúng rồi, dán vào rồi Enter là nó sẽ chạy quá trình cài đặt.

Thật tiếc là sau khi mình thử sử dụng RunCloud mình thấy có nhiều hạn chế quá, ở thời điểm hiện tại nếu muốn sử dụng hẳn hoi họ bắt phải đăng kí premium. Nên mình lại cài lại vps theo mã nguồn auto của hocvps cho nhanh bạn ạ.

Thanks!