[Hướng Dẫn] Cài đặt hoặc nâng cấp trên máy tính có sẵn Windows 10 Home thành bản Pro

MrTien
Hầu hết các máy mới bây giờ khi mua về điều có sẵn Window 10 Home và bạn muốn thành Pro nhưng cài lại windows thì vẫn không được ? Thì có 2 cách cực kỳ đơn giản dành cho các bạn

Cách 1: Dành cho bạn muốn Upgrade từ bản Home lên bản Pro mà không muốn cài đặt lại máy: chỉ cần tắt mạng và nhập key windows pro vào là xong, thế mà lúc trước mình mò mãi thì cái key bên dưới này upgrade được, còn key khác chả hiểu sao không được :D Cách này không có mất dữ liệu nên nâng cấp thoải mái nhé.

Tắt internet trước đã >> Vào Setting >> Update & Security >> Activation >> Change product key

Key Upgrade Windows Home to Pro:"VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T"

Và sau khi nhập xong bạn nhấn Start để tiến hành lên phiên bản Pro

Trong trường hợp không may mắn thì bạn hãy sử dụng cách của bác @sec0 chia sẻ bên dưới nhé, chạy CMD Run as administrator >> copy và paste vào là xong nhé.

Có nhiều máy win10 home khi change và add key generic win10 pro vào nó ko thể upgrade được , và cũng có nhiều máy thành công với cách add key generic .
Vì vậy phương án change key ko phải là hoàn toàn đúng 100 phần trăm
Gặp trường hợp change add key ko upgrade được thì phải dùng lệnh để add key generic , lệnh này do bác thuwowngr comment cho 1 topic nào đó tôi thấy hay nên giữ lại , thành công 99.99% chỉ còn lại 0.01% phòng hờ ngoại hạng nên ko upgrade được

sc config LicenseManager start= auto & net start LicenseManager sc config wuauserv start= auto & net start wuauserv changepk.exe /productkey VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T exit

Cách 2: Đối với bạn nào muốn cài windows thì cài luôn bản Pro không muốn cài bản Home >> vì máy bản quyền có bản Home thì mặc định lúc cài từ USB hay HDD thì sẽ tự động cài bản Home và không có sự lựa chọn.

Bược 1: Mở notepad lên và nhập đoạn mã sao:

[Edition ID]
Professional
[Channel]
Retail
[VL]
0

Và khi lưu thì các bạn chọn như hình :
File names: ei.cfg
Save as type: All file (*.*)

Và lưu vào folder /sources trên USB Boot hoặc ổ cứng chứa bộ cài đặt là xong. Hoặc cho nó vào file ISO cho tiện.

Thực ra cách này đã lâu lắm rồi từ thời windows 8, cái này gọi là Bỏ qua bước nhập key khi cài đặt windows 8 ( Skip Product Key Input in Windows 8.1 Setup) vì lúc trước cài đặt windows 8 phải có key nó mới cho cài, thì file này đơn giản là cài đặt windows pro + bỏ nhập key sau đó bạn cài đặt sẽ cài trực tiếp bản PRO mà không cần làm gì cả, cứ thế mà làm thôi vì 99% các bạn chả quan tâm đến bản nào khác ngoài bản Pro nên không ghi dài dòng :D

=============================

Trên đây là cách mà bạn chuyển từ bản Home lên bản Pro đơn giản cho bạn nào muốn cài đặt nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
key "VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T" theo mình biết là key do chính ms cung cấp với mục đích dành cho ktv test win, rồi sau đó rò rỉ ra ngoài tràn lan, nó vẫn cho lên pro nhưng có 1 số tính năng nó không thực sự chạy như bản pro.
hóng hớt trên vài trang mạng thấy thế chứ cũng k phải người của ms để nói rõ việc này, nhưng hiện tại lên pro bằng key này vẫn ok, rồi add thêm key volume vô là xong

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Có nhiều máy win10 home khi change và add key generic win10 pro vào nó ko thể upgrade được , và cũng có nhiều máy thành công với cách add key generic .
Gặp trường hợp change add key ko upgrade được thì phải dùng lệnh để add key generic , lệnh này do bác thuwowngr comment cho 1 topic nào đó tôi thấy hay nên giữ lại , thành công 99.99% chỉ còn lại 0.01% phòng hờ ngoại hạng nên ko upgrade được

sc config LicenseManager start= auto & net start LicenseManager sc config wuauserv start= auto & net start wuauserv changepk.exe /productkey VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T exit

Sửa lần cuối:

MrTien

Rìu Bạc

Trươc giờ mình upgrade thành công hết, chưa gặp trường hợp như bác nói. Cám ơn bác đã chia sẻ :D

taihdhpu2

Rìu Vàng
Cho mình hỏi là nếu mình đã chuyển thành công bản Home SL theo máy lên Pro rồi thì sau này mình cài lại bản customer (chứa cả Home, cả Home SL và Pro) thì nó có cho mình chọn bản cài không hay là mặc định nó tự chọn bản Home SL để cài ạ?

bumblebee21

Rìu Sắt Đôi
Cho mình hỏi là nếu mình đã chuyển thành công bản Home SL theo máy lên Pro rồi thì sau này mình cài lại bản customer (chứa cả Home, cả Home SL và Pro) thì nó có cho mình chọn bản cài không hay là mặc định nó tự chọn bản Home SL để cài ạ?
nó tự động chọn bản pro bác ạ. Nếu bác tải riêng từng bản thì cài được.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
bạn kích hoạt bản Pro rồi thì chọn bản Pro cài thôi chứ chọn bản khác phải kích hoạt lại hay có khi nó kích bản Pro luôn mặc bạn đã chọn bản Home khi cài.

taihdhpu2

Rìu Vàng
nó tự động chọn bản pro bác ạ. Nếu bác tải riêng từng bản thì cài được.
bạn kích hoạt bản Pro rồi thì chọn bản Pro cài thôi chứ chọn bản khác phải kích hoạt lại hay có khi nó kích bản Pro luôn mặc bạn đã chọn bản Home khi cài.
Cảm ơn các bác ạ.

Các bác cho em hỏi em add key lên win 10 pro rồi mà mất activate mất. Giờ em muốn quay lại bản Home thì làm thế nào ạ {cry}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Các bác cho em hỏi em add key lên win 10 pro rồi mà mất activate mất. Giờ em muốn quay lại bản Home thì làm thế nào ạ {cry}
Đã lên rồi thì nhờ active dùng cho SƯỚNG mắc mứu gì phải quay đầu về HOME . Nếu muốn quay đầu thì add key home vào thì nó tự về home

furiseto

Gà con
Mình chủ yếu dùng máy chơi game là chính, vậy có nên nâng cấp từ Home lên Pro ko mấy bác