Hướng dẫn  Hướng dẫn cách "cá nhân hoá" Gmail độc nhất vô nhị

nhokakirati
Có thể bạn chưa biết: Có rất là nhiều thủ thuật hay đối với Gmail - dịch vụ mail miễn phí tốt nhất trên toàn thế giới mà hiện nay ai cũng phải sử dụng qua ít nhất 1 lần. Chỉ với 2 cách dưới đây, mình chắc chắn bạn sẽ vô cùng bất ngờ và có thể tự tạo ra được không giới hạn biến thể email google của bạn chỉ từ 1 địa chỉ gốc, phục vụ cho những mục đích khác nhau của các bạn ( ví dụ như đăng ký nhiều tài khoản nhưng chỉ cần 1 email duy nhất này, hoặc mỗi dịch vụ cần thiết nào đó phải bắt buộc dùng 1 địa chỉ mail khác nhau).

Cách 1 : Thêm dấu chấm (.) vào địa chỉ Gmail
Bạn có thể sử dụng dấu chấm (.) quen thuộc để thêm vào vị trí bất kỳ giữa các ký tự trong tài khoản mail của bạn. Gmail của chúng ta hoàn toàn bỏ qua dấu chấm đơn độc này. Khi bạn nhận được email, Gmail sẽ coi như gửi vào địa chỉ mail gốc ( tức gmail không có dấu chấm kia.)

Tính năng này sẽ vô cùng hữu ích khi bạn sở hữu 1 địa chỉ email dài (nếu không nói là lê thê) , sử dụng nhiều từ kết hợp. Chèn thêm dấu chấm (.) vào giữa mỗi từ này sẽ khiến người khác dễ đọc hơn, và dễ ghi nhớ hơn. Tất nhiên, bạn nên dùng 1 cách giới hạn thôi nhé, khi viết mà phải dùng dấm chấm nhiều thì sẽ khá gây khó chịu và phản tác dụng đấy.

Chỉ có một lưu ý nho nhỏ khi sử dụng , đó chính là bạn không thể sử dụng dấu chấm (.) ở đầu hoặc ở cuối tài khoản gmail của mình và cũng như là không được phép sử dụng liên tiếp 2 dấu chấm, đơn giản vậy thôi, dễ nhớ mà nhỉ!?

Cách 2 : Thêm dấu cộng (+) ở cuối tài khoản gmail của bạn
Ngoài việc sử dụng dấu chấm (.), bạn cũng có thể sử dụng thêm dấu cộng (+) vào, sau đó là từ ngữ nào đó hoặc ký tự, số bất kỳ nào đó đều được nhé. Khi đó, Gmail sẽ bỏ qua dấu cộng (+) và tất cả các ký tự đứng đằng sau nó.

Với mẹo này, bạn hoàn toàn có thể tạo ra không giới hạn địa chỉ gmail luôn đó nha!

Thông thường, mình dùng phương pháp này khi mình cần phải đăng ký, subscribe trên các trang web, blog, mỗi nơi dùng một địa chỉ khác nhau. Khi nhận được mail, mình sẽ biết ngay được là đã subscribe từ đâu. Ví dụ như email mình có bị đem đi spam thì cũng dễ dàng biết được rằng bên nào đã làm điều này, và mình có thể dễ dàng block tất cả mail gửi tới luôn.

Sau khi đã sử dụng địa chỉ mail đã "cá nhân hoá", hay còn gọi là mail tùy biến, các bạn có thể tự mình tạo ra bộ lọc cho từng địa chỉ riêng biệt này, gmail sẽ tự động được gắn nhãn, lưu trữ, xóa, v.v… theo sự lựa chọn của bạn đã đặt ra.

Nói thì dài dòng, nhưng các bạn có thể hiểu rất nhanh thông qua ví dụ này ( Cảm ơn bác Mechzzz đã góp ý bổ sung ).

+) Trường hợp 1: [email protected]=[email protected] và tương tự.
+) Trường hợp 2: [email protected]=[email protected]

P.s : Nhân tiện, đây là bài viết từ blog của mình . Nếu có gì sai sót mong các mod bỏ qua cho em, và mong các bạn ủng hộ Saggo Blog nhé.
nhokakirati

Sửa lần cuối:
Trả lời

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi
Bác thớt cho mình hỏi ví dụ mình đăng kí: "[email protected]"
thì khi đăng nhập hoặc tìm lại mật khẩu sẽ sử dụng Email có tên nào để nhập vào trang của apple?
"[email protected]" hay "[email protected]" :rolleyes:

nhokakirati

Búa Gỗ Đôi
không biết hệ thống gmail xử lý thế nào nếu như có 2 tài khoản [email protected] nhỉ?
Bác thớt cho mình hỏi ví dụ mình đăng kí: "[email protected]"
thì khi đăng nhập hoặc tìm lại mật khẩu sẽ sử dụng Email có tên nào để nhập vào trang của apple?
"[email protected]" hay "[email protected]" :rolleyes:
- 2 câu hỏi này ý giống nhau nên mình trả lời chung nhé : Các bạn đang nhầm lẫn 1 tí rồi, theo bài viết thì cách mình chia sẻ giúp "có thể tự tạo ra được không giới hạn biến thể email google của bạn chỉ từ 1 địa chỉ gốc, phục vụ cho những mục đích khác nhau của các bạn "
- Tức là từ 1 gmail gốc, các bạn cần đi đăng kí ở trang nào đó tầm 4,5 lần trong khi chỉ có trong tay 1 gmail , thì áp dụng cách của mình xong các bạn sẽ nhận được 4,5 cái link verify từ 1 mail gốc.
- Mail có dấu + thì tất cả thư sẽ được gửi về thẳng tên mail trước dấu +
- Không đăng kí được gmail có dấu + vì chỉ duy nhất dấu chấm (.) là được Google cho phép khi đăng kí

meebo

Rìu Vàng Đôi
- 2 câu hỏi này ý giống nhau nên mình trả lời chung nhé : Các bạn đang nhầm lẫn 1 tí rồi, theo bài viết thì cách mình chia sẻ giúp "có thể tự tạo ra được không giới hạn biến thể email google của bạn chỉ từ 1 địa chỉ gốc, phục vụ cho những mục đích khác nhau của các bạn "
- Tức là từ 1 gmail gốc, các bạn cần đi đăng kí ở trang nào đó tầm 4,5 lần trong khi chỉ có trong tay 1 gmail , thì áp dụng cách của mình xong các bạn sẽ nhận được 4,5 cái link verify từ 1 mail gốc.
- Không đăng kí được gmail có dấu + vì chỉ duy nhất dấu chấm (.) là được Google cho phép khi đăng kí
À mình đã hiểu ra vấn đề. mail làm việc của mình là meebo@gmail thì đi đăng ký vn-zoom mình có thể điền là meebo+vnz@gmail hoặc meebo+sofware và người nhận mail active là meebo@gmail chứ không phải ai khác! Như thế là mail diễn đàn và mail làm việc sẽ được lọc riêng khi áp dụng Filter.

Tuyệt vời, quá tuyệt vời!

Mechzzz

Búa Đá Đôi
À mình đã hiểu ra vấn đề. mail làm việc của mình là meebo@gmail thì đi đăng ký vn-zoom mình có thể điền là meebo+vnz@gmail hoặc meebo+sofware và người nhận mail active là meebo@gmail chứ không phải ai khác! Như thế là mail diễn đàn và mail làm việc sẽ được lọc riêng khi áp dụng Filter.

Tuyệt vời, quá tuyệt vời!
Đúng rồi đấy bạn!

huuhieu012345

Rìu Sắt
Giống mẹo dùng số điện thoại đó bác. Thay vì trên bàn phím điện thoại số muốn gọi là 10 số = 0912 345 678 thì sau 10 số đó mình muốn bấm bao nhiêu số tuỳ thích như 0912 345 678 9101112 thì nhà mạng mặc định sẽ gọi đến thuê bao 10 số.
Ưu điểm: Để ngầu lòi với chúng bạn hoặc đang rảnh tay {byebye}
Nhược điểm: mất thời gian + vô ích {angry}

nhokakirati

Búa Gỗ Đôi
Giống mẹo dùng số điện thoại đó bác. Thay vì trên bàn phím điện thoại số muốn gọi là 10 số = 0912 345 678 thì sau 10 số đó mình muốn bấm bao nhiêu số tuỳ thích như 0912 345 678 9101112 thì nhà mạng mặc định sẽ gọi đến thuê bao 10 số.
lại nhờ bác biết thêm cái mẹo vô ích này {confuse} nhưng mà biết thêm vẫn tốt {big_smile}

duypk

Rìu Sắt
Đã thử và không thành công với mạng Zịt teo

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi
Mình hiểu là phần nhập email để nhận tin tức khi đăng kí một trang nào đó mà sử dụng các phần mở rộng thư cũng sẽ về một kho và được lọc ra để biết nguồn gửi. Nhưng vấn đề mình hỏi là khi đăng kí một trang web mà nó yêu cầu tên đăng nhập là Email của mình của mình luôn ấy ạ, Lúc đăng kí phần tên đăng nhập có phần mở rộng thì khi mình đăng nhập cũng phải đúng tên mở rộng như lúc đăng kí hay mình chỉ cần sử dụng tên email gốc và web sẽ tự hiểu mà cho mình đăng nhập. {runrun}
Ví dụ trang Apple ID.