Hướng dẫn - Hướng dẫn build hệ thống máy tính để bàn cho người mới và tư vấn build case miễn phí | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Hướng dẫn build hệ thống máy tính để bàn cho người mới và tư vấn build case miễn phí

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Main là nền tảng, hãy cố gắng có đc nền tảng tốt nhất có thể, những thứ khác như ram hay ổ cứng ta dễ dàng gắn thêm sau này, tuy nhiên hiện tại nếu dùng 4G ram thì khó cho win quá.
Nguồn: Hãy chọn nguồn thật tốt vào, vì khi nguồn không ổn định, cả hệ thống của bạn có thể ra đi trong nháy mắt...
Máy cơ quan em vẫn ram 2G win 7 32bit anh ak : ))

Mình cũng đang định build lại máy tính vì bộ cũ cũng đc 5 năm rồi. Giá tầm 20tr k tính màn, mong các cao nhân chỉ giúp. Nhu cầu s/d game + vẽ autocad , xin cho biết hãng j luôn ạ
Bạn tham khảo cấu hình build FullBox mới : (đương nhiên mua lại sẽ rẻ hơn)
Mainboard ASUS TUF Z370 PLUS GAMING
CPU Intel Core i5-8400 2.80Ghz Turbo up to 4GHz / 9MB / 6 Cores, 6 Threads / Socket 1151 / Coffee Lake
DDRam 4 Kingmax Zeus 16GB/2666 - KMAXD416G2666HS
HDD Toshiba 1TB 7200rpm, Sata3 32M
VGA Galax GeForce GTX 1050 Ti OC
Case 1STPLAYER Rainbow R3
FSP Power Supply HYPER K Series HP500 - Active PFC - 80 Plus Standard
SSD WD Green 240GB Sata3 2.5" (Doc 545MB/s, Ghi 465MB/s) - WDS240G2G0A

tại sao phải quan tâm case có thể bỏ qua mà
case quan trọng đó bạn ko bỏ qua được

chọn CPU AMD thì tiền sẽ bù qua VGA
ngược lại Intel thì VGA sẽ bị bớt qua
theo t thì nên AMD vì CPU ryzen 5 là đủ chơi hết các game hot hiện nay
nên sẽ thừa tiền đầu tư cho VGA để dc hiệu năng cao nhất
vâng, bài này em viết đa số về intel và Nvidia, AMD có dòng card mới mạnh thật

xin bổ sung thêm chút xíu, biết tới đâu nói tới đó, coi như ôn lại
nguồn xịn có nhiều tính năng (bảo vệ tuột áp, quá áp...), công suất thực cao, cầm sẽ thấy nặng hơn nguồn thường, nguồn mà xịn thì bạn sẽ thấy hệ thống bền, tuổi thọ cao, nguồn dỏm thì dễ có ngày bạn đem nguyên dàn máy đi bán sắt vụn
chuẩn bác

Máy mình hỏng có thùng...
Chắc anh để phòng lạnh ko có bụi nhỉ ^_^

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Hơi ngoài lề xíu nhưng mình có chút thắc mắc về tấm hình main bên dưới:
  1. Tác dụng của 2 cổng lan trên cùng một main là gì ạ?
  2. Cổng màu đên/trắng chung cụm với cổng âm thanh là cổng gì ạ? =>
  3. Hai cổng màu vàng/trắng và màu trắng nhiều chân là cổng gì ạ?

Mình cám ơn.
3. Hai cổng màu vàng/trắng : là để cắm râu cho wifi, cổng trắng nhiều chân là DVI

hobao1214

Gà con
E thấy thời điểm này build 1 bộ về chơi game giờ giá quá hợp lý so với 217 218. Xog lại còn xả card lm thị trường giá còn tuột nữa. Nên e thấy bác nào có ý đinh build thì thì nên tham khảo và sắm cho mềnh 1 case ưng ý về trải nghiệm các dòng game

anarkin

Gà con
Hơi ngoài lề xíu nhưng mình có chút thắc mắc về tấm hình main bên dưới:
  1. Tác dụng của 2 cổng lan trên cùng một main là gì ạ?
  2. Cổng màu đên/trắng chung cụm với cổng âm thanh là cổng gì ạ? => https://www.dienmayxanh.com/kinh-nghiem-hay/nhung-dieu-can-biet-ve-cong-optical-tren-tivi-694602
  3. Hai cổng màu vàng/trắng và màu trắng nhiều chân là cổng gì ạ?

Mình cám ơn.
Từ trái qua:
PS2: chuột, bàn phím thời napoleon, USB3.0
cổng vàng: nếu k lầm thì cáp đồng trục, cổng trắng nhiều chân: DVI
2 cổng HDMI
LAN1, USB type C
LAN2, USB3.0
cụm âm thanh 5.1, còn cái cổng trắng kia thì lần đầu thấy nên chịu

P/s: nếu có mã main thì đọc spec may ra biết được

anarkin

Gà con
bác cho e hỏi dàn máy giờ tầm nhiêu củ (không tính màn + gear các thứ) thì full settings con GTA 5 {feel_good}
tầm 15-20, tùy vào hầu bao, cứ lấy cấu hình chuẩn ra build thôi, dư bao nhiêu tiền thì đắp vào con VGA, nhớ coi thông số CPU k lại nghẽn cổ chai :))
Recommended System Requirements
  • OS: Windows 8.1 64 Bit, Windows 8 64 Bit, Windows 7 64 Bit Service Pack 1
  • Processor: Intel Core i5 3470 @ 3.2GHZ (4 CPUs) / AMD X8 FX-8350 @ 4GHZ (8 CPUs)
  • Memory: 8GB
  • Video Card: NVIDIA GTX 660 2GB / AMD HD7870 2GB
  • Sound Card: 100% DirectX 10 compatible
  • HDD Space: 65GB

Quov Tsin

Dreamer
máy em cấu hình như trong ảnh, cho em hỏi bây giờ em có thể nâng cấp thêm RAM 4 GB được không ạ? và nên chọn loại ram nào ạ?

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
máy em cấu hình như trong ảnh, cho em hỏi bây giờ em có thể nâng cấp thêm RAM 4 GB được không ạ? và nên chọn loại ram nào ạ?
Bạn chụp cho mình ảnh lúc bạn bấm vào ô đỏ xem có mấy slot trên máy của bạn. Nếu nó xổ ra nhiều hơn 2 là có thể nâng cấp đc, nâng cấp thì nên chọn loại DDR3 của cùng hãng KingMax thì tốt, khác hãng cũng đc, bus ram là 1600 nha.
3167

Sửa lần cuối:

Quov Tsin

Dreamer
Bạn chụp cho mình ảnh lúc bạn bấm vào ô đỏ xem có mấy slot trên máy của bạn. Nếu nó xổ ra nhiều hơn 2 là có thể nâng cấp đc, nâng cấp thì nên chọn loại DDR3 của cùng hãng KingMax thì tốt, khác hãng cũng đc, bus ram là 1600 nha.
Xem phần đính kèm 3167
Hình như nó có từ slot 1 đến 4 hay sao ý bạn ạ. Mình xem trên mạng thấy bảo là DRAM Frequency *2 = BUS. Mình nhân lên là 1396.6 vậy là BUS 1333, tại sao bạn lại tư vấn là 1600 ạ?

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Hình như nó có từ slot 1 đến 4 hay sao ý bạn ạ. Mình xem trên mạng thấy bảo là DRAM Frequency *2 = BUS. Mình nhân lên là 1396.6 vậy là BUS 1333, tại sao bạn lại tư vấn là 1600 ạ?
thế thì nâng cấp được, bạn để ý thanh ram bạn đang chạy ở tốc độ Frequency là 581-800 Mhz, như vậy là 800x2 = bus 1600 nhé.