Hướng dẫn - Hướng dẫn build hệ thống máy tính để bàn cho người mới và tư vấn build case miễn phí | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Hướng dẫn build hệ thống máy tính để bàn cho người mới và tư vấn build case miễn phí

Hamano Kaito

Moderator
@lcarus13 | Hi ! Mình cũng chỉ nêu ý kiến ra thôi, nào dám đánh giá gì bạn đâu !??
Chắc do dòm ngó bình luận của bạn ko kỹ nên vậy ! Hihihi, thiếu sót và xin lỗi bạn {runrun}

P/s: Thêm 1 ý nữa là các nguồn ko có chứng nhận 80 plus vẫn chạy đúng số W đề ra.
Nhưng khi load tải từng cấp sẽ bị hao tải do nhiệt gây ra <== gọi là tuột áp do nhiệt.

Sửa lần cuối:

dishack

Búa Đá
Mình thấy cái hình chủ thớt post tản nhiệt đẹp quá mà không biết của hãng nào!

lqthanh85bl

Rìu Vàng
Bạn nên xem xét lại chút vì mình đang là người dùng acbel thời gian dài rồi. vì thấy post của bạn @lqthanh85bl , mình ko được đồng tình lắm với ý kiến ko nên mua acbel của post đấy nên mình mới trích dẫn để hỏi lại,
Mừng vì mình tìm được đồng minh là bạn nhưng bạn đọc nội dung có vẻ hơi nhanh nên đánh giá post của mình chưa chính xác lắm :)
Cá nhân mình vẫn thích dùng acbel vì mình đã và đang dùng trong thời gian dài, sắp tới nếu có ý định nâng cấp dàn máy mình vẫn ưu tiên acbel trước, các thương hiệu khác mình chưa có nhiều kinh nghiệm lắm nên không dám đưa ra ý kiến, chỉ là với nhu cầu cao hơn chút nữa so với hiện tại thì mình nghĩ nên chọn các nguồn có chứng nhận 80 plus là ok.
Tại vì Acbel không được bất cứ nhà kiểm định nào trên thế giới chứng nhận nó thật sự tốt và an toàn, bạn không đồng ý là quyền của bạn, nhưng sự thật là vậy, bản thân tôi 10 năm làm bên thi công net và từng một thời gian lắp nguồn acbel cho khách hàng, 80 plus luôn vẫn die như thường.
Nguồn acbel này không thích hợp cho những máy chạy gần như 24/24 nhé you thử chạy 24/24 đi rồi biết nó sẽ nhanh hư thế nào

lcarus13

Gà con
Tại vì Acbel không được bất cứ nhà kiểm định nào trên thế giới chứng nhận nó thật sự tốt và an toàn, bạn không đồng ý là quyền của bạn, nhưng sự thật là vậy, bản thân tôi 10 năm làm bên thi công net và từng một thời gian lắp nguồn acbel cho khách hàng, 80 plus luôn vẫn die như thường.
Nguồn acbel này không thích hợp cho những máy chạy gần như 24/24 nhé you thử chạy 24/24 đi rồi biết nó sẽ nhanh hư thế nào
Mình chỉ là người dùng bình thường và đánh giá sản phẩm theo chủ quan của mình.
Mình chưa được sử dụng nhiều loại nguồn để có thể có so sánh, nên mong muốn được nghe nhiều ý kiến để có thể lựa chọn cho cho mình loại nguồn phù hợp nhất, mục đích là vậy :D

lqthanh85bl

Rìu Vàng
Mình chỉ là người dùng bình thường và đánh giá sản phẩm theo chủ quan của mình.
Mình chưa được sử dụng nhiều loại nguồn để có thể có so sánh, nên mong muốn được nghe nhiều ý kiến để có thể lựa chọn cho cho mình loại nguồn phù hợp nhất, mục đích là vậy :D
Mục đích chơi game lâu dài thì Acbel không thể cân được, đây là danh sách đánh giá PSU từ cao đến thấp 2019 với mức S là cao nhất, người dùng như mình thì lựa chọn chuẩn C là được. Link: link PSU

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mục đích chơi game lâu dài thì Acbel không thể cân được, đây là danh sách đánh giá PSU từ cao đến thấp 2019 với mức S là cao nhất, người dùng như mình thì lựa chọn chuẩn C là được. Link: link PSU

Theo mình ACBel tuy ko phải hàng xịn như mấy hãng nổi tiếng khác, chứ mình ko nghỉ nó tệ như bạn nói đâu.

bina4404

Búa Đá Đôi
Đây là thứ tự chọn lựa linh kiện build PC dựa theo kinh nghiệm của mình. Mong có thể nhận góp ý từ các bạn!
1. Chọn CPU đầu tiên
Chọn CPU theo mục đích build PC. Nếu chiến game thì mình vẫn ưu tiên Intel, tuy nhiên dòng Ryzen 3xxx là quá tốt nên cân nhắc. Đa số các CPU hiện nay đều cân được hết các tác vụ thông thường, hay chơi game. Mấy con CPU Intel Pentium Gold là dư sức chiến các game MOBA hay online hiện nay. Nếu sử dụng đa tác vụ nhiều như steam chẳng hạn, decode thì mình ưu tiên Ryzen vì số nhân và luồng lớn.
2. Main
Chọn CPU xong thì chọn Main quá đơn giản, cứ dựa vào Socket của CPU và chọn thôi. Mình vẫn ưu tiên Gigabyte không hiểu vì sao nhưng nó có cảm tình. Những thông số trên Main bạn cần lưu ý đó là:
- Socket phù hợp với CPU. Intel thì giờ là mới nhất là 1151-v2, còn AMD là AM4
- Chipset thì Intel theo thứ tự H3xx < B3xx < X3xx < Z3xx. AMD thì A3xx < B3xx < X3xx (Ryzen 1xxx), B4xx < X4xx (Ryzen 2xxx) X570 cho CPU Ryzen 3xxx.
- Bus RAM hỗ trợ để chọn Ram phù hợp. Tránh trường hợp chọn Main hổ trợ tối đa Bus Ram 3000Mhz mà gắn thanh Ram đến 3200Mhz.
- Chuẩn kích thước Main cái này quan trọng khi chọn cái Case. Chủ yếu kích thước Main lớn hay nhỏ là dó số cổng PCI.
- Kế đến là các khe M2, Sata, RGB, tản nhiệt, thẩm mỹ các kiểu.
3. VGA
Phù hợp với mục đích build PC. Chơi game, đồ họa, tất nhiên phải phù hợp với CPU, chả ai đi gắn cái GTX 2080Ti với con CPU Intel Pentium cả. Card VGA của Nvidia vẫn là lựa chọn hàng đầu hiện nay, các card VGA nên mua hiện nay RTX 2060 Super, GTX 2060, GTX 1660Ti, GTX 2080Ti.
4. PSU bộ nguồn
Thành phần cực kỳ quan trọng rất hay bị bỏ qua nhất khi build PC. Mình xin nhắc lại đây là "trái tim" của cả hệ thống PC do đó hãy đầu tư bộ nguồn chất lượng. Các hãng PSU tốt có thể kể là Seasonic, CORSAIR, Cooler Master...! Chú ý phải có chứng chỉ 80Plus cho bộ nguồn theo thứ tự Bronze < Gold < Platium.
5.RAM

Chọn phù hợp với Bus ram mà Main hổ trợ. Mình chỉ chọn 1 trong 2 hãng G.Skill hay CORSAIR thôi.
6. SSD
Thời đại này không SSD coi như vứt. Tối ưu là xài hết SSD không thì combo SSD + HDD. Ưu tiên hàng đầu khi chọn SSD là của Samsung, kế tiếp mình sẽ chọn của Western Digital.
7. Case thùng máy
Thùng máy thì đơn giản là phải phù hợp với kích thước Main và các linh kiện khác. Thoáng bố trí hợp lý.
8. Các chi tiết khác
Tản nhiệt, LED ... nhiều thứ linh tinh khác.
Đây là cách và thứ tự mình chọn lựa linh kiện để Build PC. Bác nào có cách nào tối ưu hơn thì chia sẽ nhé.

strancongtu2

Búa Gỗ Đôi
Ngày xưa build case toàn dùng nguồn noname, là nguyên nhân chính dẫn tới ổ cứng bị hỏng, rồi tới các linh kiện khác cũng kém bền đi nhiều. Mọi người chỉ chú ý tới CPU, MAIN, RAM, HDD, VGA mà quên đi PSU, nhất nhà nhiều case còn có PSU đi kèm. Nguồn ổ định thì các linh kiệm ít hỏng hơn hẳn.

phipho

Gà con
không nên dùng nguồn noname vì nhiều khi công suất thực không đảm bảo. giờ nguồn cũng rẻ như acbel, antec... ngoài ra không nên mua nguồn cũ

kinhthienvuong

Búa Đá
không nên dùng nguồn noname vì nhiều khi công suất thực không đảm bảo. giờ nguồn cũng rẻ như acbel, antec... ngoài ra không nên mua nguồn cũ
Nguồn rẻ thì mình đưa thêm gợi ý là Andyson. đánh giá cao hơn Acbel

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
Còn theo ý kiến riêng mình không phải cứ dùng bộ nguồn tốt là đủ, mình luôn để 1 cục lọc nhiễu điện truớc dây nguồn vào, đảm bảo luôn nối đất cho lọc nhiễu và case, vì lọc nhiễu mà không có tiếp đất thì dòng nhiễu chạy đi đâu. Tiếp đất là rất cần thiết, nhưng hầu như không thấy bạn nào nhắc đến, tại vì các bạn hay thích bỏ qua những cái nhỏ nhặt mà không kém phần quan trọng.
không tin các bạn mượn được máy đo sóng sin, test xem dòng điện chạy qua máy các bạn có nhiễu không, mình chắc chắn là nhiễu tè le luôn, mà đã nhiễu là thiết bị khó mà bền được.

strancongtu2

Búa Gỗ Đôi
Mình cũng đang nối đất cho case nè, đỡ tê tê và đúng kỹ thuật thì các thiết bị điện đều cần nối đất. Nói chung để đủ thì vô vàn lắm, chọn phương án tối ưu nhất đối với mỗi khả năng và nhu cầu của mỗi người thôi.

prochimen

Búa Đá
Mình nghĩ khi lắp cần phải xem rõ xem mình là nó đem về phục vụ gì cho mình. Một chiếc máy tính về cơ bản có thể hoạt động cỡ chục năm là ít. Máy tính của nhà mình gần 14 năm rồi vẫn chạy tốt.

Nếu bạn cần một máy cấu hình mạnh thì mà chưa có tiền thì built từ từ lấy main làm nền tảng rồi tùy thuộc vào công việc mà bạn làm với pc để buil vào đâu mạnh nhất, CPU, GPU, RAM, SSD.

Tuy nhiên dù là gì thì nếu bạn làm việc ở mức độ chuyên nghiệp rồi thì sẽ cần 1 chiếc máy tính ổn định, và tương thích tốt với phần mềm, để họ luôn hoàn thành deadline. Nhanh mà đột tử thì cũng vứt thôi.

Có thể bạn chỉ có nhu cầu bình thường thì công cần phải cố gắng một máy cấu hình cao. Chỉ cần ổn định, đáp ứng được nhu cầu của bạn, xem được phim 4k, hay chơi game online nhẹ nhàng, làm việc văn phòng, blabla.

Quan trọng là không trễ deadline.... Thôi mình đi làm việc đây, deadline đến đít rồi mà còn lên đây xàm lol. {bye}{bye}{bye}