Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về tốc độ của SATA | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về tốc độ của SATA

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Các bác cho em hỏi về tốc độ của công SATA có phụ thuộc vào dây cáp SATA 2 hay 3 gì không. Chi tiết là Main chỉ là cổng SATA 1, ổ SSD SATA 3. thì nó sẽ chạy tốc độ của SATA bao nhiêu.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
1/ SATA =1.5 Gb
2/ SATA2=3.0 Gb
3/ SATA3=6.0Gb
================
bo mạch chủ hổ trợ socket 449 có thể hổ trợ SATA2
bo mạch chủ hổ trợ socket 775 99.9% là SATA2
bo mạch chủ hổ trợ socket lớn hơn 775 có thể có cổng SATA3

thiết bị kết nối với cổng nào thì nó làm việc tương ứng như thế

sirmartin

Búa Đá
Các bác cho em hỏi về tốc độ của công SATA có phụ thuộc vào dây cáp SATA 2 hay 3 gì không. Chi tiết là Main chỉ là cổng SATA 1, ổ SSD SATA 3. thì nó sẽ chạy tốc độ của SATA bao nhiêu.
phụ thuộc vào cao tốc. cao tốc chỉ chạy được tốc độ đấy thì bạn không thể chạy nhanh hơn được

nguyenkhang95

Búa Đá
Mainboard có cổng sata mấy thì khi cắm vào nó sẽ chạy tương ứng, ví dụ main hỗ trợ sata 2 thì nó sẽ chạy sata 2 mặc dù bạn cắm ổ cứng chuẩn sata 3 đi chăng nữa thì nó vẫn chạy sata 2 vì nó phụ thuộc vào main hỗ trợ.

Hamano Kaito

Moderator
Bài toán nút cổ chai.

Nút cổ chai gì ở đây bạn !??? {confused}{confused}
Mà nếu nói đúng là thắt cổ chai <== tức là 1 bên thực thi nhiều, 1 bên thực thi ít
Đối với ổ cứng thì ko có thắt cổ chai gì hết, vì main hỗ trợ bao nhiêu thì chạy bấy nhiêu thôi. Có làm việc quá sức gì đâu mà thắc cổ chai nhỉ?

Pham Cong

Rìu Bạc
Như bài chủ thớt đăng: "Các bác cho em hỏi về tốc độ của công SATA có phụ thuộc vào dây cáp SATA 2 hay 3 gì không. ..." Chủ thớt có hỏi tốc độ có phụ thuộc do dây Cab SATA hay không? và như vậy cho dù Main và ổ cứng có là SATA 3 nhưng CAB SATA nối ổ cứng với Mainboard chỉ là SATA 1 hoặc 2 thì ==> nó sẽ là bài toán nút cổ chai (xin lỗi dùng từ Thắt cổ chai) là vậy.

Hamano Kaito

Moderator
Như bài chủ thớt đăng: "Các bác cho em hỏi về tốc độ của công SATA có phụ thuộc vào dây cáp SATA 2 hay 3 gì không. ..." Chủ thớt có hỏi tốc độ có phụ thuộc do dây Cab SATA hay không? và như vậy cho dù Main và ổ cứng có là SATA 3 nhưng CAB SATA nối ổ cứng với Mainboard chỉ là SATA 1 hoặc 2 thì ==> nó sẽ là bài toán nút cổ chai (xin lỗi dùng từ Thắt cổ chai) là vậy.

Bạn nói sao khó hiểu ??? Bạn có hiểu dây cáp truyền dẫn data ko vậy ? Dữ liệu bao nhiêu thì nó dẫn bấy nhiêu. Việc bạn dùng dây 1,2,3 ko liên quan lắm. Vì mặc định Main hỗ trợ nhiêu đó là chạy nhiêu đó thôi.
Ở đây thắc cổ chay (hay nút cổ chai) là vấn đề hiệu năng chạy để xử lý 1 quy trình nào đó mà 1 bên thực thi quy trình đó thì chạy hì hục, 1 bên thì nhàn nhã và ngược lại
Bạn dùng nút thắc thì có thể áp dụng lên CPU và VGA nghe có lý hơn đấy

Pham Cong

Rìu Bạc
SATA 1.0 (1,5 Gbit / s, 150 MB / s)
SATA phiên bản 2.0 (3 Gbit / s, 300 MB / s)
SATA phiên bản 3.0 (6 Gbit / s, 600 MB / s)

Dùng dây 1 nối ổ SATA 3 mà bạn nói không khác với việc dùng dây 3 nối ổ SATA 3 thì họ ra dây 3.0 để làm gì???? Không thắt cổ chai thì thắt cổ gì @

Sửa lần cuối:

uhmhello1807

Búa Gỗ Đôi
Tốc độ của SATA như trên thì rõ rồi, nhưng cũng nên lưu ý là nhiều ổ SSD hiện tại bớt linh phụ kiện nên ko đạt được tốc độ tốt. Read thì cao write thì thấp.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Bạn nói sao khó hiểu ??? Bạn có hiểu dây cáp truyền dẫn data ko vậy ? Dữ liệu bao nhiêu thì nó dẫn bấy nhiêu. Việc bạn dùng dây 1,2,3 ko liên quan lắm. Vì mặc định Main hỗ trợ nhiêu đó là chạy nhiêu đó thôi.
Ở đây thắc cổ chay (hay nút cổ chai) là vấn đề hiệu năng chạy để xử lý 1 quy trình nào đó mà 1 bên thực thi quy trình đó thì chạy hì hục, 1 bên thì nhàn nhã và ngược lại
Bạn dùng nút thắc thì có thể áp dụng lên CPU và VGA nghe có lý hơn đấy
Cứ hiểu như dây dẫn điện 1.5 , 2.0 , 4.0... 16, 32.0 cho nó đơn giản :D

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
GG hỏi rõ thì có câu trả lời , hình thức của cable có khác nhau , nhưng về cường độ truyền tải của cable ko khác gì hết .
Nói là cable sata1 . 2 . 3 nhưng thực tế lấy cái dây nối của thời cổ socket 479 ghim vào cổng SATA3 test cái ổ sata3 thì tốc độ y nhau như khi gắn cái cable có con số 3

Sửa lần cuối:

C6H5OH

Búa Gỗ
Dây cáp không ảnh hưởng, cái ảnh hưởng là chuẩn sata trên main và ổ cứng nó lệch nhau thì sẽ tự chỵ ở chuẩn satta tháp nhất. Ví dụ main hỗ trợ sa ta 2 mà ổ ssd hỗ trợ sa ta 3 thì cắm vào nó chỉ chạy ở sa ta 2. à nhớ chỉnh cấu hình sata trong bios nữa là AHDi thay vì IDE