Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về raid của server board s3000ahv không nhận đủ dung lượng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về raid của server board s3000ahv không nhận đủ dung lượng

Nthanhdat

Búa Gỗ Đôi
Trước cty có 1 ổ ssd cài winsrv2008x64 và 3 ổ hdd 250GB cài raid-5 chứa file chia sẽ (ổ chứa file có dung lượng gần 500GB)

Do nhu cầu tăng dung lượng mình đã mua 3 ổ hdd 2TB (dung lượng <2TB) nhưng khi cài raid-5 nó chỉ nhận đúng chẵn 2TB (đúng = 2048GB) còn thiếu >1.5TB nó ko nhận??? Không hiểu vì sao???

Các cao nhân đả thông kinh mạch giúp mình cái này với!!!

khoquamaoi

Búa Gỗ Đôi
Trước cty có 1 ổ ssd cài winsrv2008x64 và 3 ổ hdd 250GB cài raid-5 chứa file chia sẽ (ổ chứa file có dung lượng gần 500GB)

Do nhu cầu tăng dung lượng mình đã mua 3 ổ hdd 2TB (dung lượng <2TB) nhưng khi cài raid-5 nó chỉ nhận đúng chẵn 2TB (đúng = 2048GB) còn thiếu >1.5TB nó ko nhận??? Không hiểu vì sao???

Các cao nhân đả thông kinh mạch giúp mình cái này với!!!
raid 5 3 ổ thì nhận dung lượng 2 ổ là đúng rồi bạn, bạn google raid 5 thì rõ nhe.

Nthanhdat

Búa Gỗ Đôi
@Nthanhdat
Bạn cho mình thêm thông tin về số lượng khay ổ cứng server của bạn? Có phải em này không bạn: https://www.cnet.com/products/intel...v-motherboard-atx-lga775-socket-i3000-series/
Nó đó bạn, board này có hỗ trợ tạo raid khi khởi động, 1 ổ SSD cài win, 3 ổ HDD WD Blue 2TB mua ở TNC, cty nhỏ chỉ làm File Server để backup/chia sẻ file
raid 5 3 ổ thì nhận dung lượng 2 ổ là đúng rồi bạn, bạn google raid 5 thì rõ nhe.
Bạn hiểu sai bài viết r, 3 ổ ~2TB ( dung lượng thật dưới 2TB) có tổng dung lượng là ~6TB (dưới 6TB), cài raid-5 thì ổ xuất hiện phải ~4TB (dưới 4TB), mà máy mình khi cài raid-5 nó chỉ cho setup chẵn 2TB = 2048GB (đúng chính xác 2TB = 2048GB)

Nthanhdat

Búa Gỗ Đôi
@Nthanhdat
Bạn sử dụng card raid rời ah? Mình thấy main nó hỗ trợ raid 0, 1, 10. Ngoài ra cách tính dung lượng nó khác so với trong win. Dung lượng ổ cứng nó tính theo hệ thập phân, win thì theo hệ nhị phân. 1TB = 1000GB, trong win thì 1TB = 1024GB.
Không có card rời máy đơn giản như máy tính client văn phòng thôi, main cpu nguồn 4 ổ cứng vậy thôi, tính năng raid board hỗ trợ
Khi boot nó có cho bấm nhanh Ctrl + I để setup Raid, có hỗ trợ 0, 1, 5, 10 luôn ko như thông tin web
Trước làm chỗ cũ xài NAS cũng cài raid-5 trên 8TB vẫn đc, mà sao cái máy này lại ko đc chẳng hiểu, chắc do board nó chỉ hỗ trợ tối đa ổ Raid là đúng tròn = 2048GB

secpol

Rìu Chiến Bạc
Không có card rời máy đơn giản như máy tính client văn phòng thôi, main cpu nguồn 4 ổ cứng vậy thôi, tính năng raid board hỗ trợ
Khi boot nó có cho bấm nhanh Ctrl + I để setup Raid, có hỗ trợ 0, 1, 5, 10 luôn ko như thông tin web
Trước làm chỗ cũ xài NAS cũng cài raid-5 trên 8TB vẫn đc, mà sao cái máy này lại ko đc chẳng hiểu, chắc do board nó chỉ hỗ trợ tối đa ổ Raid là đúng tròn = 2048GB
Bạn config 2 ổ raid 1 xem có nhận không? Máy bạn có bao nhiêu chân sata? Tóm lại là phải xem lại chi tiết config trong bios thế nào.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
3 ổ 2TB cài RAID 5 sẽ nhận 2 ổ đúng rồi bạn. RAID 5 sẽ tính số ổ cứng bằng = n-1. (n là số ổ cứng)

Sửa lần cuối:

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nó đó bạn, board này có hỗ trợ tạo raid khi khởi động, 1 ổ SSD cài win, 3 ổ HDD WD Blue 2TB mua ở TNC, cty nhỏ chỉ làm File Server để backup/chia sẻ file

Bạn hiểu sai bài viết r, 3 ổ ~2TB ( dung lượng thật dưới 2TB) có tổng dung lượng là ~6TB (dưới 6TB), cài raid-5 thì ổ xuất hiện phải ~4TB (dưới 4TB), mà máy mình khi cài raid-5 nó chỉ cho setup chẵn 2TB = 2048GB (đúng chính xác 2TB = 2048GB)
có 3 ổ 2TB thì cài xong RAID 5 sẽ nhận được 4TB là đúng rồi.
Cách tính ổ cứng RAID 5 là: n=n-1 (3-1=2 ổ 2 TB= 4TB)

Nthanhdat

Búa Gỗ Đôi

Khi mở máy bấm Ctrl + I vào đây nè

Chọn Create RAID Volume vào đây
RAID level: Gồm 0, 1, 10, 5
Capacity: chỉ cho max 2047.0 GB (dù chọn bất cứ raid level nào)

Tới đây mình nghĩ chắc do board chỉ hỗ trợ giới hạn như thế thôi nhỉ

secpol

Rìu Chiến Bạc

Khi mở máy bấm Ctrl + I vào đây nè

Chọn Create RAID Volume vào đây
RAID level: Gồm 0, 1, 10, 5
Capacity: chỉ cho max 2047.0 GB (dù chọn bất cứ raid level nào)

Tới đây mình nghĩ chắc do board chỉ hỗ trợ giới hạn như thế thôi nhỉ
Theo mình thì bạn backup lại toàn bộ data đang có và reconfig lại raid5 trên 3 ổ 2TB. Không biết là khi bạn đổi từ ổ 250 sang 2TB bạn đã config lại chưa? Khi config lại bạn rút hẳn ổ chưa win ra.

Nthanhdat

Búa Gỗ Đôi
Theo mình thì bạn backup lại toàn bộ data đang có và reconfig lại raid5 trên 3 ổ 2TB. Không biết là khi bạn đổi từ ổ 250 sang 2TB bạn đã config lại chưa?
Mình làm cách giống y như bạn nói r, lúc nâng cấp 3 ổ HDD mới mình có chép toàn bộ ra ổ di động của mình, xong tháo/xóa sạch sẽ
Khởi động, mình tạo Raid-5 như trên (chỉ nhận 2TB), xong cắm usb boot cài winsrv vào ổ SSD

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mình làm cách giống y như bạn nói r, lúc nâng cấp 3 ổ HDD mới mình có chép toàn bộ ra ổ di động của mình, xong tháo/xóa sạch sẽ
Khởi động, mình tạo Raid-5 như trên (chỉ nhận 2TB), xong cắm usb boot cài winsrv vào ổ SSD
Thế thì do main chỉ hỗ trợ tối đa như vậy. Giờ nếu muốn nâng thì có thể dùng 3 ổ 500GB thôi. Hoặc muốn nhiều hơn thì phải nâng cấp server.