Hỏi về Nghề sửa chữa máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi về Nghề sửa chữa máy tính

Elise Thao

Gà con
Em trai em năm nay 18 tuổi. Đang chuẩn bị thi đại học. Nhưng khả năng học của nó hơi yếu nên khó vào được các trường ngon. Và đang có ý định học nghề. Anh/chị cho e hỏi chút học nghề sửa chữa máy tính có ổn định không ạ? Giới thiệu cho em trường hoặc trung tâm dạy sửa mới ạ! em cảm ơn!

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
- Nghề sửa máy tính hiện tại cũng hên xui may rủi lắm, không còn như lúc trước vì thời đại công nghề bây giờ khi hư là họ muốn mua mới luôn, ít ai bỏ 1 số tiền lớn hơn hoặc tương đương giá trị máy để sửa, chỉ 1 số ít còn sửa để tái sử dụng, về lâu dài thì nghề này cũng dần thưa thớt hơn nữa.
- Theo ý kiến cá nhân của anh thì em nên đi theo mảng lập trình ứng dụng hoặc thiết kế web, hoặc học chuyên sâu hơn về hệ thống mạng..., lâu dài sẽ giúp em có công việc ổn định.
- Còn nếu em yêu thích nghề sửa máy thì học thêm nghề sửa điện tử bồi dưỡng thêm cũng tạm ổn, nhưng đừng đi theo 1 con đường, còn trẻ nên có nhiều sự lựa chọn phù hợp, nó sẽ giúp ta định hướng nghề nghiệp về sau chính xác hơn.
- Hiện tại cũng có nhiều nơi đào tạo, nhưng chủ yếu do chính bản thân em chịu tìm tòi học hỏi hay không thôi, vì học nghề này chưa chắc gặp ngay thầy hoặc đàn anh chịu hướng dẫn tận tình lắm, em thử tìm hiểu bên iCare và ttdtmt.com xem thế nào nhé.
Chúc em có sự lựa chọn sáng suốt :).

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

VNZ-WAD

Rìu Bạc Đôi
Hồi xưa mình cũng làm thợ sửa máy tính, trong một lần sửa máy tính cho một bạn nữ thì ống nước nhà bạn bị hư thế là mình sửa hộ luôn, do biệt thự nhà bạn ấy cũng khá lớn mình sửa cũng khá lâu.

À, sau đợt sửa đó thì bạn nữ mang bầu, mình cũng làm bố và gia đình mình sống trong biệt thự của vợ rất hạnh phúc.

Qua câu chuyện này mình chỉ muốn chia sẻ với bạn nghề nào cũng được, và nó cần một chút may mắn nữa để tạo nên kỳ tích.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Em trai em năm nay 18 tuổi. Đang chuẩn bị thi đại học. Nhưng khả năng học của nó hơi yếu nên khó vào được các trường ngon. Và đang có ý định học nghề. Anh/chị cho e hỏi chút học nghề sửa chữa máy tính có ổn định không ạ? Giới thiệu cho em trường hoặc trung tâm dạy sửa mới ạ! em cảm ơn!
Nghề gì cũng được miễn bạn đủ giỏi là được.

DatVl

Búa Đá
Học quản trị mạng rồi nâng cao về phần cấu hình switch và quản lý domain vô công ty chắc chắn lương trên 10 tr

Mtdev

Junior Moderator
nói thật nghề nào cũng vậy bạn cầm chăm chỉ tìm tòi học hỏi thì đều có thể giầu được hết học sửa máy tính song làm công ty sửa máy tính bán linh kiện...... nên nếu đã thích thì hãy làm cho tới cùng đừng đi giữa đường đã bỏ. có gian nan mới lên được

Coriolano

Rìu Sắt Đôi
Mình nghĩ nghề nào muốn sống thì phải thật giỏi, để xoay xở, để nhận ra khó khăn và cơ hội.
Còn tàng tàng mà quan tâm máy tính máy móc, có khi kinh doanh game, buôn bán hàng second hand, vật tư cũng ổn, cũng có thể học lập trình (hiện thì đang hot)
Nhưng bạn cũng đừng quên không hỏi em bạn thực sự thích làm gì, muốn theo cái gì? Không nhanh chán thì uổng lắm.

Coriolano

Rìu Sắt Đôi
Hồi xưa mình cũng làm thợ sửa máy tính, trong một lần sửa máy tính cho một bạn nữ thì ống nước nhà bạn bị hư thế là mình sửa hộ luôn, do biệt thự nhà bạn ấy cũng khá lớn mình sửa cũng khá lâu.

À, sau đợt sửa đó thì bạn nữ mang bầu, mình cũng làm bố và gia đình mình sống trong biệt thự của vợ rất hạnh phúc.

Qua câu chuyện này mình chỉ muốn chia sẻ với bạn nghề nào cũng được, và nó cần một chút may mắn nữa để tạo nên kỳ tích.
Nhà bác có cái gì cần sửa không =))

meebo

Rìu Vàng Đôi

Qua câu chuyện trên em thấy lời nhắn nhủ sâu sắc: ngoài làm thợ sửa máy tính thì phải kiêm luôn thợ điện, nước nữa mới ok. Ra làm phải có 2 - 3 nghề mới có tương lai :)

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Qua câu chuyện trên em thấy lời nhắn nhủ sâu sắc: ngoài làm thợ sửa máy tính thì phải kiêm luôn thợ điện, nước nữa mới ok. Ra làm phải có 2 - 3 nghề mới có tương lai :)
ngta vẫn nói " 1 nghề thì sống đống nghề thì chết " , bạn làm 1 nghề nào đó muốn ngon nghẻ thì thì nên theo nghề mà mình đam mê , giỏi thì ko bao giờ đói . Còn nhiều nghề thì khó tập trung hết dc vào 1 việc nên chả đâu vào đâu .
Tất nhiên biết nhiều thì càng tốt nhưng những cái khác nên là cơ bản , kiểu như sửa lặt vặt trong gia đình thôi .

ZzThienNhanzZ

Búa Gỗ
Lương 6m/tháng bạn tính đủ sống ko?? Có thâm niẻn thì 7m. Tính cả tiền xăng xe thuốc nước tự chi nhé.

ledungxxx

Gà con
Theo mình đầu tiên phải xác định rõ mạnh yếu của e đã, phân tích SWOT xem có lợi thế, hạn chế gì.
Còn không thì làm 1 báo cáo sinh trắc vân tay để xác định một số tố chất bẩm sinh ok rồi chọn đường đi. có thể không phải đại học nhưng đúng ngành thì lâu dài vẫn vượt trội được.
Mình thấy đa số trẻ mình làm sinh trắc không có nhiều năng khiếu về logic mà đi học CNTT chỉ vì nghĩ sẽ được chơi game, sau đó học mới vỡ mộng.

HB1122

Búa Gỗ
Nói về ổn định hay không thì còn tùy khả năng em bác nữa, cứ cố gắng tích lũy kinh nghiệm là được bác ạ.Bác tham khảo bên dạy nghề sửa chữa laptop macboook https://hocvienit.vn/ nhé! Dạy thật chất lượng thật, hỗ trợ đầu ra luôn ạ!