This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Hỏi về mạng internet Viettel

haidao

Búa Đá
Em muốn lắp mạng internet Viettel, cho em hỏi bên Viettel có cho phép khách hàng chuyển Modem thành chế độ Bridge để dùng với Router ngoài không ạ. Mạng Viettel có hay bị bóp vào ban đêm, lúc đứt cáp bò đi quốc tế có quá tệ không so với Vnpt và Fpt. Nhờ tư vấn. Thanks!

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nói chung các tiêu chí theo bạn yêu cầu thì chọn Viettel là ổn nhất trong các nhà mạng rồi, có đầy đủ hết tính năng, cách phục vụ..., có điều cũng tuỳ vào đường dây nơi bạn đang sống nữa, còn bóp băng thông thì nhà mạng nào cũng có hết, khi có sự cố thì đường truyền thường được ưu tiên cho doanh nghiệp - công ty, các nơi có dịch vụ thiết yếu trước tiên, còn hộ dân thì không nằm trong diện ưu tiên khi có sự cố đâu bạn.

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Mình thấy mạng Viettel có vài đặc điểm:
Ưu: Cung cấp đủ dung lượng như HĐ, khi có việc đứt cáp quang ""do cá mập cắn"" thì ít ảnh hưởng hơn (do ông này bù cap chạy trên đất liền).
Nhược: Làm ăn đôi khi kiểu không đàng hoàng (VD như mình dùng gói truyền hình kèm Internet nhưng AEQL của hãng tự '''gắp" thêm phim để bắt mình trả thêm tiền. Vụ này may cho mình (và sẽ không may cho người khác) vì mình đóng tiền nhưng chưa kéo được cáp mạng vì làm nhà chưa xong. Vậy là anh em bị bóc phốt và chịu thua. Bực thứ hai là tự ý cắt mạng không nói gì với chủ thuê bao nếu chưa đóng tiền kịp hay đã đóng trước rối nhưng thói quan liêu của anh em thì chưa sửa kịp.!!! Có nghe phản ánh nếu cắt hợp đồng với Viettel thì ""hành tỏi"" thuê bao để gây khó khăn. Ba lá giá VNPT rẻ hơn Viettel. Ví dụ gói 15MB + Truyền hình combo thì Viettel trước đây mình trả 225k/tháng còn VNPT thì gần 190 K/tháng. Dung lượng chỗ mình VNPT rất ổn. Cũng gói 15 MB đó nhưng khi mùa dịch được ưu tiên cho các cháu học bài thì như vậy:
View hidden content is available for registered users!

Sau mấy làn ôm bực vào người thì mình bỏ luôn Viettel và chuyển qua VNPT. Ông này ổn nhưng hạn chế là khi đứt cáp quang biển thì dung lượng truy cập các hot ở ngoài nước ít nhiều bị ảnh hưởng hơn so với Viettel đó bạn. Tuy nhiên điều mình hài lòng là thái độ phục vụ của anh em bên VNPT rất nhiệt tình. Sửa xong vài hôm thì tổng đài gọi và hỏi thái độ phục vụ luôn.

Sửa lần cuối:

alolo

Búa Đá
mình xài ông fpt giờ dùng vẫn ổn còn viettel trước xài rồi chạy cũng đc

duonglinh2

Rìu Bạc
dùng FPT chưa tới 1 năm xong chạy mất dép khi dừng các anh còn đòi phạt vì cắt hợp đồng trước hạn , nghĩ các anh thích phạt gì thì phạt từ đó tới giờ dùng vnpt chưa có ý định đổi qua mạng khác . có vấn đề gọi cái tới ngay kể cả giờ không phải hành chính . đến kì cước thì có người gọi điện báo có muốn dùng tiếp không . vụ cá mập cắn cáp thì cũng thỉnh thoảng thấy tốc độ giảm , nhưng nói chung ở chỗ mình thái độ phục vụ tốt

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
mình xài ông fpt giờ dùng vẫn ổn còn viettel trước xài rồi chạy cũng đc
Theo thông tin trên các diễn đàn thì FPT cũng chỉ thuê lại đường truyền của bên cung cấp khác thôi, không có đường dây riêng như Viettel.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
mạng VN cũng giống y hệt như trường ĐH công của VN
nghe thì có vẻ khác nhau, sự thực thằng nào cũng như thằng nào

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Do cơ sở hạ tầng khu bạn ở thôi. giờ thèn nào tầm 7h -10h đêm cũng bóp thôi.

haidao

Búa Đá
AON hình như chỉ dành cho thuê bao doanh nghiệp thôi bác ạ

Hamano Kaito

Moderator
Theo thông tin trên các diễn đàn thì FPT cũng chỉ thuê lại đường truyền của bên cung cấp khác thôi, không có đường dây riêng như Viettel.
Mình có thắc mắc là thuê của ai. Và có 1 điều là ping game genshin fpt là xịn nhất khi so với 2 nhà mạng vpnt và viettel
Duyệt nội dung khá mượt. Trong khi vnpt và viettel bị chậm. Bên mình thấy là vậy, ko biết các chỗ khác như thế nào

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

Theo mình tìm hiểu thì chỉ có VNPT và Viettel là có đường dây riêng, nhưng hôm bữa vô tình có đọc 1 bài báo nào nói về tình trạng cáp Internet tại VN, thì FPT thuê lại đường dây của 1 trong 2 ông lớn đó (khả năng cao là của VNPT), FPT vẫn có đường dây riêng nhưng không tối ưu nhiều về tốc độ, còn việc ping cao thì cũng tuỳ vào địa điểm, và thiết bị + đường dây ở khu đó ra sao nữa, nhiều yếu tố lắm.
FPT - Viettel - VNPT - CMC - SPT... mình điều trực tiếp dùng thử nhiều nơi rồi, cá nhân mình đánh giá chỉ có Viettel là tối ưu dịch vụ ổn định nhất trong tất cả các nhà mạng tại Việt Nam.

Hamano Kaito

Moderator
Ko tin ! Ai lại đi thuê đường truyền mạng bao giờ, trong khi FPT đủ tài chính để tự xử
Họ có thể thuê nơi lắp bộ điều hợp mạng thì còn tin được. Như là thuê trụ điện (do trụ điện đã được các nhà mạng khác ký kết trước đó)
Ping cao hay thấp mình để ý rõ lắm. Em họ nhà mình dùng viettel tối ngày mạng rớt riết, ping game luôn cao hơn FPT và tải thì thấp hơn của mình luôn
Mình max speed là 20mb còn nó chỉ có 11mb là cùng. Mình xài luôn gói gia đình tức là có kèm theo đóng kết nối tivi có 295k
Trong khi đó thằng em mình xài mỗi mạng ko đóng 260k

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

Nói chung tất cả các luồng thông tin từ báo mạng cả, nhưng mình đọc trang báo uy tín chứ không phải từ nguồn báo lá cải nhé, còn tính chính xác thì người dùng sao mà biết được, chỗ tôi thì nhiều hộ dùng FPT than trời hoài, chắc cũng tuỳ địa điểm thôi bạn ơi.

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
Bởi vậy mới nói ko có mạng nào số một và cũng ko có mạng nào mạnh nhất. Chỉ có tùy vùng và tham khảo sau đó chọn thôi
FPT mình đang xài thấy tàm tạm. Nếu mà cà giật mình chuyển liền