Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về lỗi máy dell không tắt hoàn toàn? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về lỗi máy dell không tắt hoàn toàn?

viet911

Gà con
Mình biết hỏi cái này ở đây có vẻ hơi sai chủ đề cơ mà cả ngày hôm qua mình ngụp lặn ở box này hơi nhiều biết trong này có rất nhiều cao thủ về window lẫn phần cứng, nên muốn nhờ mọi người giải đáp giúp mình vấn đề này với ạ
Mình có thằng bạn nó đưa cho con dell E6410 cũ nhờ sửa lại cho nó để đưa cho chị gái nó dùng, máy bị hỏng bàn phím, mình mang đi thay bàn phím và ssd cho nó. Và hiện tại nó bị lỗi là cài wndows 10 vào máy không tài nào tắt được, shutdown thì màn hình với bàn phím tắt thôi chứ quạt cpu và phím nguồn vẫn chạy, bị kể cả trên WinPE boot từ usb, mình đã fix theo các các mà gg chỉ rồi, thậm chí tháo pin CMOS vẫn ko được, cả ngày hôm qua mình đã cài qua bao nhiêu bản ghost trên đây vẫn không được, hiện tại mình đã quay về windows 7 thì mọi thứ lại bình thường, nhưng mà vẫn thắc mắc không hiểu nó bị lỗi gì mà lại sinh ra lỗi như thế, có ai có kinh nghiệm vụ này không giải đáp giúp mình với ạ

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Thiếu 1 trong 2 driver VGA hay Power!
Có thể trong Driver Manager vẫn báo đủ và đúng - Nên xoá bỏ tìm driver Windows 10 tương thích với máy bạn tại trang Dell hay trang cc phần cứng.
Nếu vẫn không được > Dùng ISO Windows chính chủ cài mới đi bạn. Đừng dùng bản GHOST.
Dong Dell cũ có đời hơi kén Win 10 mà dùng ghost nữa thì không bảo đảm.

Chúc bạn fix được lỗi sớm nhá!

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
lạy ông, máy này k hỗ trợ w10, tối đa 7 thôi
còn nếu ông muốn để 10 xài thì ông vào đây
tìm cái Dell Command | Power Manager
và cái Dell Powernap Application
cài vào run as w7
nếu k dc nữa thì test copy thử ổ cứng, coi nó nhận đủ tốc độ ổ cứng không, nếu k thì cài thêm driver cho nó vậy
nhưng tui khuyên ông nên xài 7 vì dòng này 7 thôi, cố ép driver 10 nó chạy chả biết sao đâu

viet911

Gà con
Thiếu 1 trong 2 driver VGA hay Power!
Có thể trong Driver Manager vẫn báo đủ và đúng - Nên xoá bỏ tìm driver Windows 10 tương thích với máy bạn tại trang Dell hay trang cc phần cứng.
Nếu vẫn không được > Dùng ISO Windows chính chủ cài mới đi bạn. Đừng dùng bản GHOST.
Dong Dell cũ có đời hơi kén Win 10 mà dùng ghost nữa thì không bảo đảm.

Chúc bạn fix được lỗi sớm nhá!
2 cái này em chắc chắc là đã cài đủ rồi ạ, Đầu tiên em dùng bản windows của MS hẳn hỏi nó bị lỗi này xong rồi em mới chuyển qua ghost hy vọng mấy bản full driver khắc phục được, những vẫn thế ạ
lạy ông, máy này k hỗ trợ w10, tối đa 7 thôi
còn nếu ông muốn để 10 xài thì ông vào đây
tìm cái Dell Command | Power Manager
và cái Dell Powernap Application
cài vào run as w7
nếu k dc nữa thì test copy thử ổ cứng, coi nó nhận đủ tốc độ ổ cứng không, nếu k thì cài thêm driver cho nó vậy
nhưng tui khuyên ông nên xài 7 vì dòng này 7 thôi, cố ép driver 10 nó chạy chả biết sao đâu
Ok bác, để em thử ạ
Thật sự là MS làm cái win10 nó có 1 cái gì đó ác cảm với dòng dell hay sao ấy / Trong khi dòng máy khác cũ mèm chạy CPU dual core2 cài win10 vẫn chạy mượt mà như cảnh sắc của mùa xuân
Chuẩn rồi bác, tuần trước em mới cài y hệt thế này cho con hp8460p cũ mèm vứt xó từ lâu của thằng em, windows 10 mới nhất luôn chạy ko lỗi lầm gì cả, sang con này em hì hục với nó mấy hôm rồi chưa đâu vào đâu cả

Vc nhà nó cài windows 7 xong cài đống driver vào khởi động lại cũng chết luôn windows :( Ca này căng

viet911

Gà con
Bạn thử vào Device Manager, tìm cái Intel Management Interface và disable nó thử xem shutdown được không nha.
Đã thử nhưng "như chưa có gì xảy ra" bác ợ, cay vl, cơ mà em cài xong windows 7 gửi máy về cho thằng bạn rồi :(:(:(

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
có 1 cách này, tui làm thì tui chỉ chứ k chắc cách tui làm là đúng theo "quy trình"
tháo cái ssd ra, cắm hdd vào cài, cài xong hết w7 và đống driver, bật update win luôn nhưng k cần update,
cắm usb vào boot win pe, sao chép cả cái hdd sang ssd, ca này mà chạy k dc thì tui cũng treo c... à k, treo mỏ =)

huuhieu012345

Rìu Sắt
Dòng này chạy win 7 là max support rồi.
Khuyên bác cài mới bằng file ISO win 7 và 1 pack driver offline hoặc 1 bản ghost full soft full driver là mọi việc lại ổn thôi.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
có 1 cách này, tui làm thì tui chỉ chứ k chắc cách tui làm là đúng theo "quy trình"
tháo cái ssd ra, cắm hdd vào cài, cài xong hết w7 và đống driver, bật update win luôn nhưng k cần update,
cắm usb vào boot win pe, sao chép cả cái hdd sang ssd, ca này mà chạy k dc thì tui cũng treo c... à k, treo mỏ =)
Cái này thấy sai sai.
Đang bàn tới vụ Win 10 không shutdown được, dính dáng gì vụ ssd vào đây!
Chắc là cmt cho vụ ssd ở topic bên kia nhỉ!

vnsotara

Búa Đá Đôi
Nhân post này, xin tham khảo cách giải quyết cùng với chủ thớt.
Trường hợp của mình, là con Dell Latitude E6320, cũng có tình trạng tương tự: là không thể shutdown máy được, cho dù dùng lệnh shutdown hay dùng nút Power, máy cũng OFF hòan toàn (quạt ngừng quay-màn hình tắt- tất cả các đèn đều tắt), nhưng sau đó khoảng 4-5 giây thì máy đều restart trở lại. Khi chọn restart máy, các hiện tượng cũng hoàn toàn giống như chọn shutdown mô tả trên đây.
Cho nên muốn shutdown máy, buộc phải tháo pin và tháo nguồn từ adaptor.
Mong các cao nhân chỉ dẫn giải pháp - kinh nghiệm nào khác giải quyết giúp vụ này.

Operating System: Windows 10 Pro 64-bit (10.0, Build 17763) (17763.rs5_release.180914-1434)
Language: English (Regional Setting: English)
System Manufacturer: Dell Inc.
System Model: Latitude E6320
BIOS: Default System BIOS (type: BIOS)
Processor: Intel(R) Core(TM) i5-2540M CPU @ 2.60GHz (4 CPUs), ~2.6GHz
Memory: 4096MB RAM
Available OS Memory: 3978MB RAM

meebo

Rìu Vàng Đôi
Mình biết hỏi cái này ở đây có vẻ hơi sai chủ đề cơ mà cả ngày hôm qua mình ngụp lặn ở box này hơi nhiều biết trong này có rất nhiều cao thủ về window lẫn phần cứng, nên muốn nhờ mọi người giải đáp giúp mình vấn đề này với ạ
Mình có thằng bạn nó đưa cho con dell E6410 cũ nhờ sửa lại cho nó để đưa cho chị gái nó dùng, máy bị hỏng bàn phím, mình mang đi thay bàn phím và ssd cho nó. Và hiện tại nó bị lỗi là cài wndows 10 vào máy không tài nào tắt được, shutdown thì màn hình với bàn phím tắt thôi chứ quạt cpu và phím nguồn vẫn chạy, bị kể cả trên WinPE boot từ usb, mình đã fix theo các các mà gg chỉ rồi, thậm chí tháo pin CMOS vẫn ko được, cả ngày hôm qua mình đã cài qua bao nhiêu bản ghost trên đây vẫn không được, hiện tại mình đã quay về windows 7 thì mọi thứ lại bình thường, nhưng mà vẫn thắc mắc không hiểu nó bị lỗi gì mà lại sinh ra lỗi như thế, có ai có kinh nghiệm vụ này không giải đáp giúp mình với ạ

Vụ này cũng bị trên cả máy PC để bàn nè. Tôi đã bị và rút ra được vấn đề:
Máy mình đời Sky lake core i5, main ASUS PRO GAME AURA, VGA rời 1Gb cùi trợ cấp, ổ WD Black 1Tb không có gì đặc biệt. Shutdown đàng hoàng thì như bạn trình bày ở trên: Thùng CPU quạt vẫn chạy ầm ầm, máy nó tưởng là nó tắt rồi, để nữa tiếng sau nó tự động bật lại.

Nhưng sau dần nó đã tự hết khi:
+ Update Bios (nếu check thấy nhà cung cấp có bản mới) thấy cải thiện hẳng.
+ Cập nhật windows 10 lên phiên bản mới nhất hoặc cài thẳng phiên bản mới nhất luôn.

Vậy là mình không còn bị nữa. Theo mình lỗi này là do windows 10 đời đầu còn cà chớn.

P/S: Suốt 1 năm trời mình bị vậy, lúc bị lúc hên lắm thì nó tắt ok. Không có cách nào trên mạng áp dụng được, mình thử hết luôn rồi, máy cài bình thường không ghost và không có chỉnh tối ưu gi cả.