[Hỏi] Phần mềm quay phim màn hình? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Hỏi] Phần mềm quay phim màn hình?

chuixoixa

Rìu Bạc
Thực ra thì xuất định dạng nào, tùy chỉnh chất lượng ra sao là tùy sở thích mỗi người. Chỉ là mình thấy hơn 11 phút mà 3.5GB thì khiếp quá, ra được đến dung lượng này thì chắc bitrate cỡ vài nghìn mất. Vậy nếu làm tutorial dài cỡ 30 phút là gần chục GB rồi @@.

Vụ này tui tui làm nên nó to :D do AVI nó như kiểu không có nén nên file to, wmv cũng có nhưng sub chữ trắng không có nền đen, mp4 thì nó không hổ trợ sub :( mà nó cho mình file sub riêng để dành lồng sau.

Như bạn nói trong lúc cấu hình chỉnh định dạng đầu ra cho file có thể chỉnh khung hình và chất lượng để giảm dung lượng.

Đối với đầu ra là file MP4 1080p thì tui đã thử qua: chỉ ~255Mb cho 10 phút (full màn hình 1680x1050) với chất lượng ngon lành, đen up liền lên facebook.

+ Trong quá trình quay video màn hình kèm âm thanh thì file lưu tạm cũng có thể chỉnh được là trec (file của camtasia) hay avi, nếu chọn avi có thể chỉnh nén file, chỉnh codec giúp dung lượng file sau khi quay phim nhẹ hơn. Do bình thường họ dùng TSC2 recording codec để cho chất lượng quay tốt nhất trong quay màn hình và quay video phát trên màn hình nên cân nhắc khi quay game nó sẽ cở 3.5Gb cho 11phut

Sửa lần cuối:

QuangDucVNZ

News_Free_Reviews
Em vừa thử con này, nhìn khá rõ anh, Chắc chuyển qua con này luôn {surrender}
https://www.screenpresso.com/
@ rs_lyly2009,

E sử dụng cái nào thì tùy miễn sao ứng dụng đó đáp ứng nhu cầu cho công việc của mình đạt hiệu quả cao thì dùng. Khi quay màn hình thì chất lượng hình ảnh của video phụ thuộc rất nhiều vào độ phân giải của màn hình E chú ý nhé.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Vụ này tui tui làm nên nó to :D do AVI nó như kiểu không có nén nên file to, wmv cũng có nhưng sub chữ trắng không có nền đen, mp4 thì nó không hổ trợ sub :( mà nó cho mình file sub riêng để dành lồng sau.

Như bạn nói trong lúc cấu hình chỉnh định dạng đầu ra cho file có thể chỉnh khung hình và chất lượng để giảm dung lượng.

Đối với đầu ra là file MP4 1080p thì tui đã thử qua: chỉ ~255Mb cho 10 phút (full màn hình 1680x1050) với chất lượng ngon lành, đen up liền lên facebook.

+ Trong quá trình quay video màn hình kèm âm thanh thì file lưu tạm cũng có thể chỉnh được là trec (file của camtasia) hay avi, nếu chọn avi có thể chỉnh nén file, chỉnh codec giúp dung lượng file sau khi quay phim nhẹ hơn. Do bình thường họ dùng TSC2 recording codec để cho chất lượng quay tốt nhất trong quay màn hình và quay video phát trên màn hình nên cân nhắc khi quay game nó sẽ cở 3.5Gb cho 11phut
Bạn nói mình mới để ý là nếu chèn sub thì sẽ không export ra MP4 được vì bình thường nếu mình làm việc với subtitles thì sẽ dùng Aegisub và Megui. Nhờ bạn mới biết được là Camtasia cũng có hỗ trợ sub :D.

chuixoixa

Rìu Bạc
Bạn nói mình mới để ý là nếu chèn sub thì sẽ không export ra MP4 được vì bình thường nếu mình làm việc với subtitles thì sẽ dùng Aegisub và Megui. Nhờ bạn mới biết được là Camtasia cũng có hỗ trợ sub :D.

Aegisub và Megui giúp chèn sub à {haha} Cám ơn bạn tui sẽ tuyển 2 đứa này về để giúp gắn sub vào video {beauty}

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Aegisub và Megui giúp chèn sub à {haha} Cám ơn bạn tui sẽ tuyển 2 đứa này về để giúp gắn sub vào video {beauty}
Aegisub là phần mềm chuyên về biên tập phụ đề phim, hiệu ứng kara... còn Megui là phần mềm encode dùng để hardsub vào video. Mình thường dùng 2 soft này mỗi khi cần làm việc với sub vì nó tùy chỉnh được nhiều hơn ^^.

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
TechSmith Snagit là đại diện sáng giá nhất đấy. E kiểm tra inbox nhé

AE thành viên hãy truy cập vào topic bên dưới thực hiên theo yêu cầu để nhận key kích hoạt bản quyền cho phiên bản Snagit v13.1.5 nhé
à anh ơi, mp4, ogv, webm thì định dạng nào cho chất lượng tốt nhất nhỉ?

QuangDucVNZ

News_Free_Reviews
à anh ơi, mp4, ogv, webm thì định dạng nào cho chất lượng tốt nhất nhỉ?
@ rs_lyly2009,

Mỗi định dạng đều những ưu khuyết diểm của nó nhưng với MP4 thì là định dạng mới được các nhà phát triển hướng đến để trang bị trên các sản phẩm của mình bởi chất lượng ổn định hơn khi hiển thị trên các chương trình, ứng dụng phát video và HTML5

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
@ rs_lyly2009,

E sử dụng cái nào thì tùy miễn sao ứng dụng đó đáp ứng nhu cầu cho công việc của mình đạt hiệu quả cao thì dùng. Khi quay màn hình thì chất lượng hình ảnh của video phụ thuộc rất nhiều vào độ phân giải của màn hình E chú ý nhé.
Em hỏi thêm chút. Em quay bằng tiện ích Chrome này, video rất rõ, nhưng sau khi chọn Tải xuống thì video khá mờ (nó cho tải xuống bằng mp4, em mở video bằng trình Windows Media Player trong Win 7). Đây là link video
https://www.useloom.com/share/5d3d0fb667704045b7dd12afa27e2ac5

Ngoài ra em thử quay lại bằng SnagIT, video khá mờ, sau đó chọn Share lên Youtube thì thấy chất lượng video tương đối tốt :-/ Vậy là do máy tính em, hay là do máy bị thiếu Driver nhỉ
Em xài HP Elite 8460p

Sửa lần cuối: