Yêu cầu Phần mềm - Hỏi phần mềm cắt âm thanh 1 đoạn trong file video | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Yêu cầu Phần mềm Hỏi phần mềm cắt âm thanh 1 đoạn trong file video

dangkitui

Búa Đá
Chào các bạn,
Mình có file video bị lẫn tạp âm suốt 1 đoạn khoảng 5 phút, bây giờ mình muốn làm sao edit phần audio để cắt đi âm thanh đoạn đó (mute sound), khi play file video thì đến đoạn đó sẽ không có âm thanh, qua hết thì có âm thanh lại bình thường.
Nhờ các bạn chỉ giúp mình phần mềm nào làm được việc này dễ dàng 1 xíu, và ưu tiên Free hoặc Open source nha. Nếu kẹt quá thì phần mềm trả phí có thuốc cũng được.
Cảm ơn nhiều ạ.

nnafly

Búa Đá
Nếu máy bạn cấu hình tương đối thì dùng Adobe Premiere, cũng khá dễ dùng
link tải của 1 bác trong diễn đàn đăng lên
Mã:
https://drive.google.com/file/d/1bswCpXZ_2-ok8gdvx1VIEUAsZMCpSYQs/view
Phần mềm đã được kích hoạt sẵn, chỉ cần tải về, cài đặt và sử dụng ( bên trong file có file hướng dẫn cài đặt)

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
Có phần mềm bên dưới rất dễ dùng, Ulead Video Studio 11, mình đã dùng nó nhiều năm nay, giao diện phần mềm đơn giản, chức năng tiên tiến. Bạn download ở bên dưới:
Nếu như bạn không biết cách dùng thì mình có thể hướng dẫn bạn trực tiếp tại topic này!

dangkitui

Búa Đá
Có phần mềm bên dưới rất dễ dùng, Ulead Video Studio 11, mình đã dùng nó nhiều năm nay, giao diện phần mềm đơn giản, chức năng tiên tiến. Bạn download ở bên dưới:
Nếu như bạn không biết cách dùng thì mình có thể hướng dẫn bạn trực tiếp tại topic này!
Cảm ơn bạn, nhưng mà link down ở topic đó die rồi bạn ơi, nó báo 404. Phiền bạn upload lại giúp mình nha.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Chỉ audio thôi à?

Mình thường dùng:
Adobe Audition
hoặc Vegas
hoặc Soundforge
để chỉnh sửa và build audio
Mình để ý thấy dân làm au/phim cũng thường dùng 1 trong 3 loại này là chính (sync và build DD,...)

Ngoài ra còn có mấy công cụ hỗ trợ như:
eac3to (hoặc gui được viết dùng kèm eac3to)
mkvtoolnix
foobar + codec pack
....
để tách, chuyển, ghép file.

Tạp âm à? Bạn có cần phải mute đi không hay cần làm trong tiếng hay ntn? Mute đi mất hay :)

Sửa lần cuối:

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Chỉ audio thôi à?

Mình thường dùng:
Adobe Audition
hoặc Vegas
hoặc Soundforge
Mình để ý thấy dân làm au/phim cũng thường dùng 1 trong 3 loại này là chính (sync và build DD,...)

mkvtoolnix
foobar + codec pack
....

Tạp âm à? Bạn có cần phải mute đi không hay cần làm trong tiếng hay ntn? Mute đi mất hay :)
Nếu có thể, xin bạn chia sẻ cách lọc tạp âm ra khỏi video cho mình tham khảo với.

dangkitui

Búa Đá
Chỉ audio thôi à?

Mình thường dùng:
Adobe Audition
hoặc Vegas
hoặc Soundforge

mkvtoolnix
foobar + codec pack
....

À vì phần âm thanh ngay đoạn đó không quan trọng nên mình muốn mute hẳn luôn nguyên đoạn đó cho khỏe. Mình ghi hình bài giảng trên desktop mà lại mở youtube vừa học vừa coi nên âm thanh lẫn lộn tùm lum đó mà {beat_shot} . Giờ muốn cắt bỏ toàn bộ phần bị dính âm thanh của youtube thôi.
Những phần mềm bạn đề cập hình như chỉ xử lý file audio thôi phải không? Cái mình muốn là edit audio trong file video MP4 ấy.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
À vì phần âm thanh ngay đoạn đó không quan trọng nên mình muốn mute hẳn luôn nguyên đoạn đó cho khỏe. Mình ghi hình bài giảng trên desktop mà lại mở youtube vừa học vừa coi nên âm thanh lẫn lộn tùm lum đó mà {beat_shot} . Giờ muốn cắt bỏ toàn bộ phần bị dính âm thanh của youtube thôi.
Những phần mềm bạn đề cập hình như chỉ xử lý file audio thôi phải không? Cái mình muốn là edit audio trong file video MP4 ấy.
Bạn cứ hỏi mod @phj4nhpr09xx là làm được, còn không thì camtasia cũng làm được đó, quan trọng là cách thực hiện chứ không quan trọng về phần mềm.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Nếu có thể, xin bạn chia sẻ cách lọc tạp âm ra khỏi video cho mình tham khảo với.
Nếu tôi nhớ không lầm, bác cũng là dân chơi au. Các cách này bác còn am hiểu hơn tôi ý chứ! {sexy_girl}
Có các công cụ để tách audio ra để convert hay chỉnh sửa đỡ bị loss cho au. eac3to có tác dụng như vậy. Đấy là phần mềm chuyên dụng của dân encode. Thế nhưng các ae sync au phim mình biết thường không sử dụng eac3to nên đôi khi chất lượng bị ảnh hưởng chút ít. Mà cũng chả quá quan trọng, vẫn nghe được, trừ một vài bộ không ổn khi các ông ấy thực hành "đổi frame" thôi. (thuật ngữ của các ông ấy) Có thể gọi là kéo/co au của đoạn ngắn -> dài (và ngược lại) để khớp với khung hình của phim.
Các phần mềm mình ghi ở trên đúng là các phần mềm thường dùng của dân encode và làm au, và còn liệt kê thiếu (tùy loại au sẽ dùng phần mềm encode audio chuyên dụng riêng).
Bạn biết là có thể tải riêng audio hoặc riêng video từ youtube mà! Video bạn nói bao gồm 2 phần audio và video nên các phần mềm mình kê có thể xử lý được. Tùy mục đích bạn dùng ntn thôi.

phj4nhpr09xx

Thành viên BQT
Chào các bạn,
Mình có file video bị lẫn tạp âm suốt 1 đoạn khoảng 5 phút, bây giờ mình muốn làm sao edit phần audio để cắt đi âm thanh đoạn đó (mute sound), khi play file video thì đến đoạn đó sẽ không có âm thanh, qua hết thì có âm thanh lại bình thường.
Nhờ các bạn chỉ giúp mình phần mềm nào làm được việc này dễ dàng 1 xíu, và ưu tiên Free hoặc Open source nha. Nếu kẹt quá thì phần mềm trả phí có thuốc cũng được.
Cảm ơn nhiều ạ.

Qua các comment bên trên mình thấy các bạn ở đây khá là thông thạo, thậm chí rất chuyên sâu về kỹ năng chỉnh sửa, edit video cũng như các kỹ năng nâng cao khác. Tuy nhiên nếu chỉ làm theo đúng như yêu cầu của chủ topic thì chỉ cần Ulead Video Studio 11 của mình giới thiệu là đủ. Vấn đề ở đây là phần mềm của mình dễ dùng, nhẹ nhàng, các phần mềm bên trên cũng rất hay tuy nhiên khó dùng nếu như mới làm quen lần đầu, hơn nữa 1 số phần mềm yêu cầu cấu hình máy khá tốt, còn nếu như sau này chủ topic muốn học hỏi thêm về kỹ năng edit video thì đó là một phạm trù khác sẽ bàn luận sau :D

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Qua các comment bên trên mình thấy các bạn ở đây khá là thông thạo, thậm chí rất chuyên sâu về kỹ năng chỉnh sửa, edit video cũng như các kỹ năng nâng cao khác. Tuy nhiên nếu chỉ làm theo đúng như yêu cầu của chủ topic thì chỉ cần Ulead Video Studio 11 của mình giới thiệu là đủ. Vấn đề ở đây là phần mềm của mình dễ dùng, nhẹ nhàng, các phần mềm bên trên cũng rất hay tuy nhiên khó dùng nếu như mới làm quen lần đầu, hơn nữa 1 số phần mềm yêu cầu cấu hình máy khá tốt, còn nếu như sau này chủ topic muốn học hỏi thêm về kỹ năng edit video thì đó là một phạm trù khác sẽ bàn luận sau :D
Bạn nói đúng.
Cái chính là độ tiện lợi đối với trường hợp này.
Nhưng xét theo khía cạnh tài nguyên tại một thời điểm, tôi cho rằng cách này sẽ ngốn tài nguyên hơn, nhất là đối với file có độ dài tương đối như một cuộc thuyết trình mấy chục phút chẳng hạn. Tôi cũng không rõ Ulead có xử lý luôn video hay bảo toàn chất lượng video không nữa. Dù sao tôi chưa thực sự dùng Ulead nên ý kiến này là phán đoán của tôi thôi.
Kiến thức là vô biên, mình muốn học hỏi thêm mà bạn. Mình cũng thuộc hạng gà thôi.
Theo tôi hiểu là bác muốn chứng thực một số cách người khác vẫn làm. Tôi cũng rất tò mò và mong các bác khác cũng tham gia cho xôm ở một topic có nội dung gần gũi hơn. Mời bác khởi tạo ạ!

phj4nhpr09xx

Thành viên BQT
Bạn nói đúng.
Cái chính là độ tiện lợi đối với trường hợp này.
Nhưng xét theo khía cạnh tài nguyên tại một thời điểm, tôi cho rằng cách này sẽ ngốn tài nguyên hơn, nhất là đối với file có độ dài tương đối như một cuộc thuyết trình mấy chục phút chẳng hạn. Tôi cũng không rõ Ulead có xử lý luôn video hay bảo toàn chất lượng video không nữa. Dù sao tôi chưa thực sự dùng Ulead nên ý kiến này là phán đoán của tôi thôi.

Theo tôi hiểu là bác muốn chứng thực một số cách người khác vẫn làm. Tôi cũng rất tò mò và mong các bác khác cũng tham gia cho xôm ở một topic có nội dung gần gũi hơn. Mời bác khởi tạo ạ!

Giao diện Ulead rất tối giản và đơn giản, xử lý video và bảo toàn video như bạn nói :D Mình toàn dùng Ulead bản 11 làm phim cho khách (dạng đại trà và cơ bản) nên cũng có chút kinh nghiệm về con này :D