[Hỏi] Máy bị chạm phần cứng do va đập? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Hỏi] Máy bị chạm phần cứng do va đập?

jimmybui

Búa Đá
Dạ chào các bác, mong các bác tư vấn cho trường hợp của em ạ {adore}

Laptop em sử dụng được khoảng 5 năm (ASUS ROG), có cả SSD và HDD, ram 16GB. Em vẫn sử dụng bình thường cho đến hôm vừa rồi có làm rơi balo (chứa laptop) từ trên cái ghế nhựa ngồi xổm xuống (độ cao ~15cm).

Từ hôm ấy là âm thanh của máy em bị rè, giật (cả loa ngoài lẫn headphone) --> Trước giờ chưa có tình trạng này, và máy chậm đi hẳn (chạy zalo, excel đã muốn đứng máy trong khi trước đây vẫn chạy game, PTS ổn). Kiểm tra % sử dụng tài nguyên thì đều bình thường, em cũng đã tắt hết soft anti-virus.

Vậy cho em hỏi có phải máy 100% đã bị va chạm phần cứng. Hay là có thể là do phần mềm: update driver sai, update windows lỗi (phần cứng máy em bản win mới nhất không cho up lên nữa).

Em cảm ơn các bác ạ.

jimmybui

Búa Đá
cái gì mình làm ko được đi thuê đi bác . Cố quá cố mất time:D
Dạ em ở Q12 Sài Gòn, đang dịch nên hạn chế đi ra ngoài ạ. Chứ không chắc cũng mang ra tiệm rồi :(

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
đúng thật là nên tháo hdd ra test, được thì tháo luôn ram ra cắm lại coi sao, chứ tình huống loa rè giật giống hdd k ổn, nên cà giựt cà giựt
còn ứng dụng treo mà k có màn hình xanh thì cũng đoán do hdd luôn =)