Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi lỗi phần cứng của PC? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi lỗi phần cứng của PC?

Nhan Nguyen

Búa Gỗ Đôi
Chào các bạn.
Mình có máy tính bàn:
Giagabyte B85 D3H
CPU Xeon 1231v3
Ram 2x4G Kington
Card P620 Quadro
HDD Western blue 1TB.
Nguồn ACbel 400CE

Máy tính mình hay có hiện tượng là: Bật nguồn lên quạt CPU quay khoảng 2 3 vòng rồi tắt rồi lại quay tiếp nhưng nó lại vào win.
Đôi khi, Mình mở nguồn nhưng ko khỏi động được. Mở nguồn chạy được 30s rồi tắt nguồn rồi lại chạy tiếp cứ tiếp tục như vậy. Không thể vào win.

Các bạn cho mình hỏi là:
Máy tính mình bị gì vậy?
Nó hư nguồn hay hư main vậy?
Cảm ơn các bạn.

caniquyvnz

Rìu Bạc
nếu có thể gở card màn hình ra test được thì tháo nó ra và test lại coi như thế nào ?
mình nghi là do card , ram , nguồn , main tùy theo từng cấp độ :confused:

Gaucon0204

Rìu Sắt Đôi
Bạn gỡ 2 thanh RAM ra trước, sau đó bật máy, nếu máy kêu bip bip do thiếu ram thì Ok, bạn gắn từng thanh rồi thử bật theo thứ tự, nếu OK thì ta sẽ thử đến Card màn hình, nếu xảy ra tình trạng như bạn đã nói ở trên thì bạn đánh dấu thanh Ram nào có vấn đề, để có phương án thay RAM. Nếu Ram không bị gì, Bạn tháo nguồn cung cấp điện cho card màn hình rồi bật nguồn, nếu bị như bạn mô tả ở trên thì card có vấn đề, cần xem lại. Nếu không có gì, cắm nguồn cung cấp điện cho card màn mình rồi lại bật nguồn máy tính. Mình nghĩ bạn sẽ phát hiện ra nếu test theo cách này, vì máy bạn vẫn vào Win được nên có thể do lỏng lẻo ở phần cắm Ram hoặc màn hình, cần xem xét cẩn thận.
Chúc bạn tìm được nguyên nhân khắc phục !!!

Nhan Nguyen

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn các bạn.
Mình sẽ thử.

sacks

Gà con
90% khả năng là do main . Main xài lâu ngày mạch không còn dẫn điện ổn định nữa dẫn tới hiện tượng trên . Hoặc có thể là chết chip cầu nam ( điều khiển ram và các tín hiệu USB, Audio v.v. hay các tín hiệu từ F_panel ) .
Nói chung nếu tự sửa thì mình nghĩ chỉ có 1 cách là tháo rời hết tất cả linh kiện , vệ sinh Main + ram + VGA, tra keo tản nhiệt CPU v.v. sau đó ráp lại case rồi khởi động lên để 15ph xem quạt CPU có tự tắt ko . Nếu có thì khả năng chết con Main là rất cao , 10% còn lại là do nguồn ( trước mình bị 2 lần , 1 lần do main và 1 lần do nguồn ) . Khả năng chết CPU theo mình là thấp .

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
Cách nay 1 tháng cái CPU của mình cũng bị y chang như của bạn, bật nguồn nó chạy quạt CPU, rồi tắt, rồi chạy nhưng không có tín hiệu lên màn hình và chuột quang không sáng. Mình kiểm tra ram trước: tháo hết ra rồi bật nguồn thì nó kêu, lắp từng thanh và bật nguồn thì thấy 1 thanh bị hư và một slot bị vấn đề. từ đó chỉ chạy có 1 thanh đến nay, đang tính kiếm cái main như vậy để thay, nhưng giờ toàn loại dùng ram3, của mình G41 dùng ram2.

C6H5OH

Búa Gỗ
Cách nay 1 tháng cái CPU của mình cũng bị y chang như của bạn, bật nguồn nó chạy quạt CPU, rồi tắt, rồi chạy nhưng không có tín hiệu lên màn hình và chuột quang không sáng. Mình kiểm tra ram trước: tháo hết ra rồi bật nguồn thì nó kêu, lắp từng thanh và bật nguồn thì thấy 1 thanh bị hư và một slot bị vấn đề. từ đó chỉ chạy có 1 thanh đến nay, đang tính kiếm cái main như vậy để thay, nhưng giờ toàn loại dùng ram3, của mình G41 dùng ram2.
Vẫn săn được ram ddr2 mà , cjiuj khó lên sàn thương mại điện tử mà tìm.

vietvinh1603

Búa Gỗ

G41 mà chạy tới giờ cũng là dữ dội rồi đó bác. Thôi thì cứ cho nó chạy tới khi ngủm thì tậu một bộ mới cũng vừa rồi nhỉ

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
G41 mà chạy tới giờ cũng là dữ dội rồi đó bác. Thôi thì cứ cho nó chạy tới khi ngủm thì tậu một bộ mới cũng vừa rồi nhỉ
Cùi vậy chứ mình vẫn bắt nó chạy win10 Enterprise, officeproplus2019, projectpro2019, autocad2016. Nói chung chạy vẫn ổn, chỉ hơi chậm lúc khởi động thôi. :D
Hình nó đây:

Nhan Nguyen

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn các bạn đã trả lời.
Đang chạy bình thường.
Mở ra từng cái kiểm ta thì ok hết.
Lắp lại nó hư nữa.
Chạy lên trung tâm bảo hành Phong Vũ thì không có làm.
Về nhà mở ra thấy 1 chân sockel nó bị lệch lệch chỉnh lại thì nó lên.
Chắc nó bị cong chân sockel.
Hư cái main rồi.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Cảm ơn các bạn đã trả lời.
Đang chạy bình thường.
Mở ra từng cái kiểm ta thì ok hết.
Lắp lại nó hư nữa.
Chạy lên trung tâm bảo hành Phong Vũ thì không có làm.
Về nhà mở ra thấy 1 chân sockel nó bị lệch lệch chỉnh lại thì nó lên.
Chắc nó bị cong chân sockel.
Hư cái main rồi.
Kiếm cái main cũ cùng loại thay thôi, giá chắc cũng tầm 5-6 trăm ngàn