Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi đáp về giải nén file flac? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi đáp về giải nén file flac?

diuiri

Rìu Vàng Đôi
Như tiêu đề, em đang có 1 file FLAC từ Website bán nhạc thì thấy file bị nén khoảng 26%. Em giải nén (decompressed) sang dạng flac không nén (uncompressed) tương đương WAV qua phần mềm dBpoweramp thì có bị ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh không?
Em check phổ qua Spek trước và sau khi giải nén là tương đương nhau.
Theo em biết file FLAC là file nén không mất dữ liệu.
P/S: Trước em có nghe một bác bảo là File không nén bỏ vào mấy trình nghe nhạc sẽ tự giải nén sang PCM.

1. File tải từ Website

File tải về website bán nhạc

Phổ của File tải về từ trang web
2. Tiến hành giải nén qua dBpoweramp

3. File sau khi giải nén

File sau khi giải nén

Phổ của File sau khi giải nén

secpol

Rìu Chiến Bạc
@diuiri
Khi file nhạc đã là .flac rồi thì bạn không cần phải convert ra .wav. Khi bạn để ở .flac thì phần meta của file bạn có thể sửa nó dễ dàng còn với .wav thì hơi khó. Trong kho nhạc của mình toàn file .flac không ah. Cái quan trọng là bộ giải mã DAC của bạn nó như nào thôi.

diuiri

Rìu Vàng Đôi
@diuiri
Khi file nhạc đã là .flac rồi thì bạn không cần phải convert ra .wav. Khi bạn để ở .flac thì phần meta của file bạn có thể sửa nó dễ dàng còn với .wav thì hơi khó. Trong kho nhạc của mình toàn file .flac không ah. Cái quan trọng là bộ giải mã DAC của bạn nó như nào thôi.
Wav thì mình vẫn chỉnh được bình thường trên phần mềm Mp3tag. Còn DAC mình giải mã 32/384 PCM, DSD256MQA

diuiri

Rìu Vàng Đôi
.flac đi bạn. Nó sẽ tiết kiệm ổ cứng cho bạn khi kho nhạc của bạn lớn.
Flac vẫn là định dạng file âm thanh thôi bác, quan trọng là file flac như trên là file flac không nén dung lượng tương đương wav đó bác

strongmax

Búa Đá
dùng flac cho trải nghiệm nâng cao

diuiri

Rìu Vàng Đôi
Sau khi hỏi một số bác chơi audiophile thì em rút ra kết luận như sau:
File lossless khi nén thì sẽ làm dung lượng file nhẹ đi dễ lưu trữ, ít tốn bộ nhớ và DAC/DAP sẽ tốn pin hơn để giải nén và giải mã âm thanh
Còn nếu file lossless không nén thì ngược lại dụng lượng khá lớn và tốn bộ nhớ và DAC/DAP sẽ ít tốn pin hơn