Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi Cách tạo ra 1 bức ảnh có toạ độ ( kinh độ -vĩ độ) GPS Latitude - Longtilude | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi Cách tạo ra 1 bức ảnh có toạ độ ( kinh độ -vĩ độ) GPS Latitude - Longtilude

caniquy

Búa Đá
Hi anh em , cho mình hỏi nhờ có tấm hình như sau:

z2586799990366_64a36d73733b9c277c8548da8cb9a0a6 (3).jpg

- Mình muốn tạo ra 1 bức hình có thông tin như trên {adore}
để khi xem trên máy vi tính / chuột phải/ property/details..thì sẻ ra thông tin đó (GPS Latitude - Longtilude)
mình tìm trên gg mấy bửa nay rồi mà vẫn chưa thấy kết quả, hi vọng anh em trong 4room biết hổ trợ giúp mình. Thank`s so much {go}

malemkhoang

Rìu Chiến
Giới thiệu cho bạn:
ExifTool by Phil Harvey

Để ghi thông tin GPS lên ảnh thì bạn cần phải học về loại dữ liệu đó.
Ngoài ra, theo mình biết, có loại máy ảnh khi chụp sẽ lưu lại thông tin này, cả SmartPhone... cũng vậy.

caniquy

Búa Đá
m
trên iPhone thì bạn vào cài đặt Quyền riêng tư => dịch vụ định vị => Camera => Khi dùng ứng dụng.
Ảnh chụp sẽ lưu toạ độ và bạn copy ảnh sang máy tính là xem đc phần cảm ơn bạn mình làm theo trên ip và hướng dẩn khác trên ss củng chưa dc

caniquy

Búa Đá
Giới thiệu cho bạn:
ExifTool by Phil Harvey

Để ghi thông tin GPS lên ảnh thì bạn cần phải học về loại dữ liệu đó.
Ngoài ra, theo mình biết, có loại máy ảnh khi chụp sẽ lưu lại thông tin này, cả SmartPhone... cũng vậy.
thank`s bạn .

caniquy

Búa Đá
Lấy file ảnh trực tiếp thì còn. Lấy qua zalo, mess thì nó bị nén, khả năng mất thông tin ảnh chụp
thanks bạn

malemkhoang

Rìu Chiến
Lấy qua zalo, mess thì nó bị nén...

Tôi chưa có thực tiễn về vấn đề này, nên không dám bàn sâu.
Về mặt lý thuyết mà nói, MXH không rảnh gì mà lại đi chọc vào dữ liệu của KH như vậy.
Tuy nhiên, bạn có thể so sánh kích thước của 2 tệp.
Hoặc bạn phải đóng gói tệp (zip) trước khi truyền trên MXH.

pthinh145

Rìu Chiến
Tôi chưa có thực tiễn về vấn đề này, nên không dám bàn sâu.
Về mặt lý thuyết mà nói, MXH không rảnh gì mà lại đi chọc vào dữ liệu của KH như vậy.
Tuy nhiên, bạn có thể so sánh kích thước của 2 tệp.
Hoặc bạn phải đóng gói tệp (zip) trước khi truyền trên MXH.
Họ nén lại để tối ưu bộ nhớ trên sv của họ bạn à, zalo thì nó có thêm lựa chọn HD nhưng ko biết có phải ảnh gốc ko, nếu chỉ đơn giản nhấn gửi, ảnh sẽ tự nén lại và gửi cho bên kia, nên mọi thông tin sẽ bị mất, và zalo ko sử dụng sv để chứa ảnh của KH mà do các KH tự chứa qua lại nên mới có mục up lên Drive và điều này sẽ tốn bộ nhớ của đt hay máy tính, tất nhiên nếu bạn cài lại máy tất cả các ảnh đó sẽ mất nếu ko sao lưu hay thậm chí dù bạn ko cài lại máy nhưng bộ nhớ đã đầy nó sẽ tự xóa những tấm ảnh rất cũ, đến khi kéo tin nhắn lên coi lại sẽ ko còn.

Quay lại việc nén ảnh của các MXH chẳng hạn như FB, như đã nói ở trên họ phải nén lại để tối ưu bộ nhớ trên sv của họ, luôn có 1 mức dung lượng được quy định khi tải ảnh lên, các MXH ko phải dịch vụ sao lưu đám mây nên ko thể nào cho phép bạn up ở chất lượng gốc, nếu bạn có 1 tấm ảnh RAW cả trăm mb up lên đó sẽ rất hao tốn tài nguyên nên họ phải nén lại tầm vài kb đến vài trăm kb cho 1 bức ảnh. Và các nên tảng xem phim online cũng vậy, mọi video bạn tải bằng IDM hay dùng 1 tool gì đó để tải đều ko phải video gốc, khi up 1 video lên youtube là hệ thống sẽ tự động nén lại và tạo ra nhiều file với độ phân giải khác nhau nên mới có chuyện file vừa up lên sẽ ko xem đc ở độ phân giải HD mà chỉ xem đc ở chất lượng thấp nhất đc nén lại nhanh nhất cho người dùng xem tạm và phải mất một thời gian mới có độ phân giải cao.

malemkhoang

Rìu Chiến
Họ nén lại để tối ưu bộ nhớ trên sv của họ ...

Vậy thì mình chấp nhận việc nhà cung cấp dịch vụ nén dữ liệu để giảm dung lượng,
nhưng không được đụng đến phần meta data, đó là nơi lưu giữ bản quyền của SP,
vả lại dung lượng của phần này đâu có đáng kể...

pthinh145

Rìu Chiến
Vậy thì mình chấp nhận việc nhà cung cấp dịch vụ nén dữ liệu để giảm dung lượng,
nhưng không được đụng đến phần meta data, đó là nơi lưu giữ bản quyền của SP,
vả lại dung lượng của phần này đâu có đáng kể...
Đã nén là mất rồi bạn, họ dùng phần mềm tự động mà, nếu ngày xưa bạn có sử dụng các phần mềm convert video bỏ vô đt thì sẽ hiểu nó như thế nào, dù nó ko đáng kể nhưng ko phải do con người can thiệp, phần mềm họ chỉ làm tới đó. Còn vụ bản quyền thì mình chưa hiểu lắm, với người dùng bt up lên cho nhau xem thì nó ko có giá trị gì cả. Trong 1 file âm thanh có hình ảnh, có lời nhạc mà bạn thường tải trên mạng là do trang cung cấp hoặc ai đó thêm vô, chứ file gốc nó lại khác, FLAC ko phải định dạng gốc từ lúc thu âm đến lúc xuất ra, những thứ bạn tải trên mạng đã đc nén lại và đc ai đó thêm thông tin vào thôi.

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
Đã nén là mất ...
Bạn hình dung như thế này nhé:
Tôi có một bức ảnh, đem gửi đi dự thi.
Bức ảnh của tôi khi chấm đạt giải nhì, với phần thưởng trị giá 15 triệu đồng và tôi cũng đầu tư cho nó khoảng 15 triệu đồng. Song, cuối cùng lại bị loại chỉ vì: thiếu thông tin meta data.
Kiểm điểm lại thì té ngửa ra, là do tôi gửi ảnh cho BTC thông qua MXH...

pthinh145

Rìu Chiến
Bạn hình dung như thế này nhé:
Tôi có một bức ảnh, đem gửi đi dự thi.
Bức ảnh của tôi khi chấm đạt giải nhì, với phần thưởng trị giá 15 triệu đồng và tôi cũng đầu tư cho nó khoảng 15 triệu đồng. Song, cuối cùng lại bị loại chỉ vì: thiếu thông tin meta data.
Kiểm điểm lại thì té ngửa ra, là do tôi gửi ảnh cho BTC thông qua MXH...
cái đó là vấn đề về cách tổ chức rồi bạn, và hầu như mình ko thấy tổ chức nào lại gửi ảnh qua MXH cả, trừ những trường hợp dự thi ảnh trên fb như trường lớp, chứ nếu gửi kiểu như bt thì đa phần họ sẽ kêu bạn gửi qua một biểu mẫu bao gồm họ tên sdt và có phần up ảnh lên để ko bị nén, và hầu như chẳng cần meta data.

ansos123

Rìu Bạc
chủ thớt muốn lấy ảnh thì cứ cắm cáp usb vào rồi lấy là đc. Muốn sài online ko cần cáp thì bạn tải app Air Transfer (ios) hay AirDroid (Android) để truyền và lấy ảnh (lưu ý: điện thoại và máy tính phải kết nối chung 1 mạng). Mình sài 2 app này khá ok đó