Hỏi cách sử dụng độc lập dữ liệu của 1 phần mềm trên nhiều user | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi cách sử dụng độc lập dữ liệu của 1 phần mềm trên nhiều user

nqhuund

Gà con
Chào cả nhà
☺️
☺️
☺️
☺️

Minh có câu hỏi cần mọi người giúp đỡ về sử dụng user trên windows 10 ạ.
Hiện mình sử dụng 1 máy tính windows 10 và tạo nhiều user để nhiều người truy cập vào sử dụng 1 phần mềm ( có key bản quyền) cùng lúc.
Mọi vấn đề đã xong nhưng còn 1 cái mà mình muốn cả nhà giúp đó là mình muốn độc lập các dữ liệu của từng user khi sử dụng chung phần mềm này có được không và phải làm cách nào ạ. Hiện tại khi 2-3 người dùng phần mềm thì dữ liệu các user trên phần mềm đó đang đồng bộ lẫn lộn với nhau dẫn đến có thể gây nhầm lẫn khi làm việc
Cảm ơn cả nhà ạ !

malemkhoang

Rìu Chiến
@nqhuund
Bạn cần nắm chắc khả năng của phần mềm mà bạn đang triển khai và khai thác hỗ trợ của NSX phần mềm, người mua phần mềm tương tự như bạn.
Bạn đã bao giờ dùng MS Word, MS Excel trong mạng nội bộ với nhiều user cùng nhập dữ liệu vào một tệp chưa? Mỗi user đều biết ai đã nhập, sửa cái gì, ở đâu và lúc nào.
Phần mềm của bạn có chức năng tương tự như vậy không?​

nqhuund

Gà con
@nqhuund
Bạn cần nắm chắc khả năng của phần mềm mà bạn đang triển khai và khai thác hỗ trợ của NSX phần mềm, người mua phần mềm tương tự như bạn.
Bạn đã bao giờ dùng MS Word, MS Excel trong mạng nội bộ với nhiều user cùng nhập dữ liệu vào một tệp chưa? Mỗi user đều biết ai đã nhập, sửa cái gì, ở đâu và lúc nào.
Phần mềm của bạn có chức năng tương tự như vậy không?​
Của mình sử dụng key rời được add vào 1 usb, cần có key đó để mở được phần mềm , và key này nó chỉ hỗ trợ trên máy đang được cắm, nếu rút key thì phần mềm ko chạy auto nữa nên mình mới buộc phải sử dụng nhiều user trên 1 máy để nhiều người cùng chạy cùng 1 lúc
Đây là phần mềm nước ngoài và mua từ lâu rồi nên cũng khó để khai thác từ NSX
Khi sử dụng thì data hiện thời sẽ đồng bộ qua nhau ( lúc đồng bộ, lúc không, lúc thì đồng bộ theo user tác động cuối cùng, lúc thì không. Lúc tắt pm mềm đi bật lại thì đồng bộ lúc thì không, đã thử nhiều cách mà ko rõ được cách thức nó đồng bộ )
Giờ mình muốn tìm cách để data giữa các user không đồng bộ với nhau mà chưa tìm ra cách.
Mong cả nhà giúp đỡ !

thuuong1309

Rìu Sắt
Theo ý kiến cá nhân của mình thì khi chạy chương trình trên 1 user khác nhau thì bạn phải copy folder cài đặt chương trình đó thành 1 folder mới và tên folder phải khác với folder cài đặt . khi chạy thì chạy tập tin với phân quyền là user muốn chạy, khi đó data sẽ chạy độc lập riêng lẻ thì không thể giống nhau được.Bạn test theo cách của mình thử

nqhuund

Gà con
Theo ý kiến cá nhân của mình thì khi chạy chương trình trên 1 user khác nhau thì bạn phải copy folder cài đặt chương trình đó thành 1 folder mới và tên folder phải khác với folder cài đặt . khi chạy thì chạy tập tin với phân quyền là user muốn chạy, khi đó data sẽ chạy độc lập riêng lẻ thì không thể giống nhau được.Bạn test theo cách của mình thử
Mình đã thử xóa phần mềm sau đó cài lại trên 1 user, và tạo 1 thư mục cài đặt riêng trên document của user đó nhưng sau khi cài xong thì phần mềm cũng đều có ở trên các user khác và vẫn đồng bộ data với nhau, nó đồng bộ cả setting. Bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn giúp mình cách của bạn với được không.

thuuong1309

Rìu Sắt
có nghĩa là như thế này :trên PC có thể tạo ra rất nhiều user!
1 user sẽ chạy chương trình với các thao tác mà user đó thực hiện( windows sẽ tự động ghi nhớ lịch sử).Và khi bạn chạy program thì chạy với quyền của user đó và user này sẽ khác với user đang chạy win(bạn đang sử dụng)và bạn không cần login,logoff qua lại gữa các user để thực thi chương trình.....nói thật mình đang giải thích mà chẳng biết bạn hiểu không nữa. IT câu từ nói hơi lủng cũng. bạn nên tìm hiểu về thực thi chương trình trên nhiều user bạn sẽ hiểu rõ cách thức hoạt động.

malemkhoang

Rìu Chiến
@nqhuund
Theo tôi hiểu, cách cập nhật dữ liệu của phần mềm là theo phiên làm việc. Khi chưa hết phiên làm việc, phần mềm vẫn hoạt động, dù user cuối đã phát lệnh "save", thì vẫn chưa có đồng bộ. Chỉ khi phần mềm kết thúc phiên làm việc, tất cả user đã thoát ra khỏi phần mềm, thì nó mới tiến hành đồng bộ. Khi khởi động lại phần mềm, nếu phiên làm việc trước đó user đầu tiên chưa tác động đến dữ liệu hoặc vẫn còn user chưa thoát khỏi phần mềm thì cũng không có đồng bộ. Khi các user đang làm việc, nếu chỉ có một số user cập nhật dữ liệu thì cũng không có đồng bộ. Như vậy, khắc phục cũng không khó.​
Hoặc cũng có thể là theo cách Clone USB cho mỗi người.

meebo

Rìu Vàng Đôi
@malemkhoang Cái usb mà bạn @nqhuund cắm vào máy chắc là 1 dạng usb chứng thư số. Không biết diễn đàn mình có cao thủ nào clone loại usb chứng thư số bao giờ chưa?

@nqhuund Mình muốn xác định lại cho chắc rằng khi cài phần mềm, bạn đã cài (mình ví dụ) vào C:\Users\User1 đúng không? nếu vậy thì làm sao mà có cho tất cả các user được? các user đâu có quyền truy cập document riêng của nhau, và có %localappdata% riêng luôn. Phần mềm bạn cài tên là gì ?

nqhuund

Gà con
@nqhuund
Theo tôi hiểu, cách cập nhật dữ liệu của phần mềm là theo phiên làm việc. Khi chưa hết phiên làm việc, phần mềm vẫn hoạt động, dù user cuối đã phát lệnh "save", thì vẫn chưa có đồng bộ. Chỉ khi phần mềm kết thúc phiên làm việc, tất cả user đã thoát ra khỏi phần mềm, thì nó mới tiến hành đồng bộ. Khi khởi động lại phần mềm, nếu phiên làm việc trước đó user đầu tiên chưa tác động đến dữ liệu hoặc vẫn còn user chưa thoát khỏi phần mềm thì cũng không có đồng bộ. Khi các user đang làm việc, nếu chỉ có một số user cập nhật dữ liệu thì cũng không có đồng bộ. Như vậy, khắc phục cũng không khó.​
Hoặc cũng có thể là theo cách Clone USB cho mỗi người.
Mình đã test thử thì nó khá là lẫn lộn, đôi khi đồng bộ, đôi khi không cũng có thể do mình thao tác nhanh nên nó ko kịp đồng bộ nhưng đa số là đồng bộ khi tắt ứng dụng đi và bật lại, không nhất thiết là phải tắt hết tất cả các user. Vấn đề là mình thử nhiều cách mà chưa hiểu cách nó đồng bộ, đôi khi thì theo máy thao tác cuối cùng đôi khi lại không.

nqhuund

Gà con
@malemkhoang Cái usb mà bạn @nqhuund cắm vào máy chắc là 1 dạng usb chứng thư số. Không biết diễn đàn mình có cao thủ nào clone loại usb chứng thư số bao giờ chưa?

@nqhuund Mình muốn xác định lại cho chắc rằng khi cài phần mềm, bạn đã cài (mình ví dụ) vào C:\Users\User1 đúng không? nếu vậy thì làm sao mà có cho tất cả các user được? các user đâu có quyền truy cập document riêng của nhau, và có %localappdata% riêng luôn. Phần mềm bạn cài tên là gì ?
Mình cài trên tài khoản administrator, mình cũng đã thử cài vào thư mục document của user , và khi mình cài trên user1 thì user 2 vẫn có thể sử dụng được ứng dụng luôn và data kho nguyên liệu của các user lại cũng đồng bộ như trên. Phần mêm perfectcut bạn ạ, phần mềm của Ý .

malemkhoang

Rìu Chiến
@nqhuund #10
Bạn đang hiểu sai về việc cài đặt phần mềm "cho từng user". Phần mềm cài riêng cho user thì chỉ có user đó truy cập được, các user còn lại không dùng được. tôi thấy điều này của bạn là chưa chuẩn: "khi mình cài trên user1 thì user 2 vẫn có thể sử dụng được ứng dụng luôn và data kho nguyên liệu của các user lại cũng đồng bộ như trên..." Điều này không bảo đảm phiên làm việc là duy nhất, mà là chung cho các user. Chỉ khi phiên làm việc là duy nhất thì dữ liệu sẽ đồng bộ.
Trình bày điều này có thể là sẽ dài dòng một chút. Vì vậy bạn hãy tư duy chậm lại một chút đi.​

meebo

Rìu Vàng Đôi
Mình cài trên tài khoản administrator, mình cũng đã thử cài vào thư mục document của user , và khi mình cài trên user1 thì user 2 vẫn có thể sử dụng được ứng dụng luôn và data kho nguyên liệu của các user lại cũng đồng bộ như trên. Phần mêm perfectcut bạn ạ, phần mềm của Ý .
Phần mềm cắt kính công nghiệp. Cái này khó tìm phiên bản trên mạng để cài lắm .
Tình hình việc cài phần mềm của bạn coi bộ khá là khó ăn nhỉ.
Vậy làm theo cái này đi. Hy vọng nó sẽ có ích:

Bạn nên login user1 để cài bằng chính user này rồi sau đó làm tương tự với user2.
Đường tắt đến thư mục AppData\Local của mỗi user là gỏ lối tắt %localappdata%