Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi cách cài win chuẩn + cách sửa | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi cách cài win chuẩn + cách sửa

khoquamaoi

Búa Gỗ Đôi
Mong các cao nhân hướng dẫn giúp. Mình thường cài win kiểu tạo 1 Unallocated, xong bấm setup.exe để cài win thì nó ra như hình. Vấn đề là nếu mình muốn tăng dung lượng ổ C thì lại vướng phần vùng ở giữa. Vậy cho mình hỏi 2 điều:
1. Cách mình cài có đúng ko nhỉ và có cách nào để phần vùng recovery lên đằng trước
2. Mình thấy mấy bạn có nói là có thể delete phần vùng recovery rồi tạo lại phần vùng boot, vậy có bạn nào hướng dẫn chi tiết giúp mình được không. ( Mình nghĩ bước này ai phải hiểu rõ về windows lắm mới làm được nên mong các cao nhân hướng dẫn tận tình).
Cảm ơn mọi người rất nhiều.

caohieu089

Rìu Sắt Đôi
Mong các cao nhân hướng dẫn giúp. Mình thường cài win kiểu tạo 1 Unallocated, xong bấm setup.exe để cài win thì nó ra như hình. Vấn đề là nếu mình muốn tăng dung lượng ổ C thì lại vướng phần vùng ở giữa. Vậy cho mình hỏi 2 điều:
1. Cách mình cài có đúng ko nhỉ và có cách nào để phần vùng recovery lên đằng trước
2. Mình thấy mấy bạn có nói là có thể delete phần vùng recovery rồi tạo lại phần vùng boot, vậy có bạn nào hướng dẫn chi tiết giúp mình được không. ( Mình nghĩ bước này ai phải hiểu rõ về windows lắm mới làm được nên mong các cao nhân hướng dẫn tận tình).
Xem phần đính kèm 31214
trước đây thì đúng thật là Recovery Partition nằm ở đầu trước cùng với EFI Partition và MSR Reserved Partition

Nhưng về mấy bản Windows mới ra sau này (cỡ Win10 2004 thì phải) thì tôi (phải nói trước đây là trải nghiệm cá nhân của bản thân tôi) nhận ra là nó cũng không còn quá phải là lăn tăn nữa, vì nó cũng không ảnh hưởng gì cả vì xài có mỗi 1 Disk SSD và 1 Disk kia là data thì việc quan tâm phân vùng này nằm trước hay nằm sau Windows Partition cũng chẳng có ý nghĩa gì đâu.

Nếu bạn thực sự cần thiết phải cắt ra cho công việc hoặc thích mà cần chắc ăn 100% không sợ xịt thì bạn có thể backup cả Disk 1 của bạn = Terabyte TBI, sau đó xả nén dần theo thứ tự ngược lại 1 chút (Recovery lên trước và Windows Partition ra đằng sau) rồi reboot. Nó cũng chẳng ảnh hưởng đâu. Trước đây tôi đã test theo cách này OK rồi nên cứ yên tâm làm theo.

Hoặc bạn cũng có thể làm theo như mấy bạn hướng dẫn theo mọi người là xóa phân vùng đó đi rồi tạo lại.

phnghia811

Búa Gỗ
Mình cài lại máy nó cũng tự động vậy, không hiểu bạn muốn cái recovery lên đằng trước để làm gì và có ý nghĩa gì?

khoquamaoi

Búa Gỗ Đôi
Mình cài lại máy nó cũng tự động vậy, không hiểu bạn muốn cái recovery lên đằng trước để làm gì và có ý nghĩa gì?
Mình hay cài win nên biết thêm nhiều cách xử lý thì hay hơn chứ bạn, vd có khách ổ C muốn nâng dung lượng lên từ ổ D mà vướng cái recovery ở giữa thì sao? nếu có cách ko phải cài lại win thì tốt hơn nhiều.

khoquamaoi

Búa Gỗ Đôi
trước đây thì đúng thật là Recovery Partition nằm ở đầu trước cùng với EFI Partition và MSR Reserved Partition

Nhưng về mấy bản Windows mới ra sau này (cỡ Win10 2004 thì phải) thì tôi (phải nói trước đây là trải nghiệm cá nhân của bản thân tôi) nhận ra là nó cũng không còn quá phải là lăn tăn nữa, vì nó cũng không ảnh hưởng gì cả vì xài có mỗi 1 Disk SSD và 1 Disk kia là data thì việc quan tâm phân vùng này nằm trước hay nằm sau Windows Partition cũng chẳng có ý nghĩa gì đâu.

Nếu bạn thực sự cần thiết phải cắt ra cho công việc hoặc thích mà cần chắc ăn 100% không sợ xịt thì bạn có thể backup cả Disk 1 của bạn = Terabyte TBI, sau đó xả nén dần theo thứ tự ngược lại 1 chút (Recovery lên trước và Windows Partition ra đằng sau) rồi reboot. Nó cũng chẳng ảnh hưởng đâu. Trước đây tôi đã test theo cách này OK rồi nên cứ yên tâm làm theo.

Hoặc bạn cũng có thể làm theo như mấy bạn hướng dẫn theo mọi người là xóa phân vùng đó đi rồi tạo lại.
Đây cũng là 1 cách hay, cảm ơn bạn nhiều mình sẽ lưu ý cách này.

khue57

Búa Gỗ Đôi
Đúng là "dạo này" cài mới Win, nó còn chẳng tạo ra phân vùng recovery nữa cơ. Trong một lần thao tác trên máy mới mua,thấy phần mềm bên thứ 2 báo lỗi khi nó tạo điểm khôi phục hệ thống. Tôi mới có ý định tạo thêm phân vùng recovery cho nó trong Win PE và thấy nó "hoạt động bình thường"- Khi vào Win PE thì thấy nó và phân vùng EFI không bị Bitlock ,dung lượng đã dùng có thay đổi (Bitlock được tạo ra trong BIOS chứ không phải trong Win và khi đã khởi động vào Win thì cả 2 đĩa (SSD HDD)bị khoá cứng nên không có cách gì thay đổi được).Còn tạo ra và "di chuyển" nó trong WinPE trên ổ đĩa là làm được mà.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Vấn đề này ko có gì quan trọng , 1 là xóa hẳn part recovery đi , vì cái này chủ yếu để có option boot .
WINDOWS chỉ cần 1 part EFI và part C là hoạt động
Còn như muốn di dời thì dùng phần mềm quản lý part của hảng thứ 3 , vì dụ như mini tool partition , AOMEI , EaseUS , v.v.. chạy trên winpe hoặc chạy ngay trên nền win
Tiến hành chia nhỏ part C ở phía trái 500MB , sau đó clone part recovery về phía trái của C từ phân khúc đã chia

Attachments

42.3 KB · Lượt xem: 30

khoquamaoi

Búa Gỗ Đôi
thứ tiêu diệt nó luôn rồi fix boot sau
hồi đó có máy mình xóa recovery cái ko vào đc win luôn, google đủ cách ko được nên phải cài lại hihi, hi vọng trong đây có cao nhân hướng dẫn cách tạo mới được phần vùng boot rồi làm cho nó vào win được luôn thì hay biết mấy

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
hồi đó có máy mình xóa recovery cái ko vào đc win luôn, google đủ cách ko được nên phải cài lại hihi, hi vọng trong đây có cao nhân hướng dẫn cách tạo mới được phần vùng boot rồi làm cho nó vào win được luôn thì hay biết mấy
Tôi bảo đảm với bạn , win nó chỉ cần 1 phân vùng chứa system và 1 phân vùng boot là nó hoạt động
system thì nằm ở EFI còn boot thì nằm ở C

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
View hidden content is available for registered users!
View hidden content is available for registered users!

Trên ổ cứng GPT/UEFI, chỉ cần 2 phần vùng EFI và ổ C cài windows 10/11 là được. Tuy nhiên, muốn chọn thứ tự phần vùng thì có thể dủng Mini tool Partition chẳng hạn cho đúng rồi dùng cách cài bằng Win NT như bài của bác Hoang Duch2 là được.
Cách hay nhất là dùng file setup.exe trong bộ cài windows 10/11 và cài vào phần Unallocated rồi để nó tự thiết đặt là hơn cả. Cái mình dùng cách này và để MS tự build nó có 4 phân vùng Recovery, EFI, MSR và Windows 11 như sau:

Nhiều bạn không quan tâm đến phân vùng Recovery nhưng theo mình thì nó rất quan trọng. Nếu bạn bị mất điện, ... thì phân vùng này vẫn cho bạn khởi động lại vào windows bình thường và không phải sửa lỗi gì hết. Bản windows 11 mình cài trên máy cũ không đủ tiêu chuẩn TPM 2.0 của MS.

Sửa lần cuối:

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Xem phần đính kèm 31214
1. Cách cài này thì đúng rồi, để Windows tự tạo phân vùng (partition) cần thiết (BIOS Mode hoặc UEFI Mode): Boot, Windows, Recovery (Windows RE).
2. Nếu bạn muốn resize (mở rộng) phân vùng Windows mà bị vướng phân vùng Recovery do nó nằm ở giữa thì xóa nó đi, resize xong thì tạo lại hoặc không cần tạo lại, không liên quan gì đến boot cả. Nó chỉ là Windows RE, bạn cần xài nó thì để, không xài thì bỏ luôn cũng chẳng có sao.
-Các bước có thể thực hiện như sau:
1-tắt Windows RE:
Mã:
reagentc /disable
2-delete recovery partition:
Mã:
diskpart > delete partition override
3-resize partition...
4-enable Windows RE: Chọn 1 trong 2 cách dưới đây:
a. không cần tạo lại partition Recovery
Mã:
reagentc /enable
Lúc này windows RE sẽ nằm chung trên ổ C:\Recovery\WindowsRE
b. tạo lại phân vùng Recovery:
-tạo phân vùng Recovery, set thuộc tính (tùy BIOS mode hoặc UEFI)
Bios mode:
Mã:
diskpart>
create partition primary
format quick fs=ntfs label="Recovery"
assign letter="R"
set id=27
UEFI:
Mã:
diskpart>
create partition primary
format quick fs=ntfs label="Recovery"
assign letter="R"
set id="de94bba4-06d1-4d40-a16a-bfd50179d6ac"
-tạo thư mục trên phân vùng mới và copy file Winre.wim
Ví dụ:
Mã:
md R:\Recovery\WindowsRE
xcopy /h W:\Windows\System32\Recovery\Winre.wim R:\Recovery\WindowsRE\
reagentc /setreimage /path R:\Recovery\WindowsRE /target W:\Windows
reagentc /enable
R: là phân vùng Recovery mới tạo
W: là phân vùng chứa Windows
Các bước thì nó như vậy, nhưng khi thực hiện thì nó sẽ dài dòng. Nên thực hiện lệnh reagentc /enable trong môi trường winPE, lúc đó câu lệnh sẽ khác 1 chút:
Mã:
reagentc /enable /osguid {00000000-0000-0000-0000-000000000000}
gõ lệnh reagentc /enable /? để tìm help
Tham khảo cách dùng lệnh reagentc:
Mã:
https://docs.microsoft.com/en-us/windows-hardware/manufacture/desktop/reagentc-command-line-options?view=windows-11

Sửa lần cuối:

Le Duc 287

Rìu Vàng
Xem phần đính kèm 31214
Mục đích của bạn là tăng dung lượng ổ C mk xin trả lời các ý của bạn như sau:
1 Bạn cài win như thế là chuẩn mic rồi. Còn Theo mk lên để mặc định partition recovery của win sẽ ok hơn.
2 Bạn trả cần delete vẫn thêm dung lượng ổ C được. Bạn dùng pm quản lý partition bên thứ 3 tạo một partition unallocated (dung lượng bạn cần thêm) liền sau partition recovery. Sau đó click và giữ chuột trái vào partition recovery trượt về dưới partition unallocated vừa tạo là bạn đã chuyển được partition recovery về sau partition unallocated vừa tạo. sau đó gộp partition unallocated vào C là ok.
Chúc bạn thành công.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mục đích của bạn là tăng dung lượng ổ C mk xin trả lời các ý của bạn như sau:
1 Bạn cài win như thế là chuẩn mic rồi. Còn Theo mk lên để mặc định partition recovery của win sẽ ok hơn.
2 Bạn trả cần delete vẫn thêm dung lượng ổ C được. Bạn dùng pm quản lý partition bên thứ 3 tạo một partition unallocated (dung lượng bạn cần thêm) liền sau partition recovery. Sau đó click và giữ chuột trái vào partition recovery trượt về dưới partition unallocated vừa tạo là bạn đã chuyển được partition recovery về sau partition unallocated vừa tạo. sau đó gộp partition unallocated vào C là ok.
Chúc bạn thành công.

Bác chưa hiểu ý của cháu với số #2 bởi vì nếu nhìn theo hình này của bạn ấy thì part recovery ở cuối ổ cứng, chỉ có 759MB vậy sao mình chia thêm được cháu?

khoquamaoi

Búa Gỗ Đôi
Bác chưa hiểu ý của cháu với số #2 bởi vì nếu nhìn theo hình này của bạn ấy thì part recovery ở cuối ổ cứng, chỉ có 759MB vậy sao mình chia thêm được cháu?

dạ cháu đặt tình huống thôi ạ, ví dụ có người dùng cần tăng ổ đĩa C. Mà nhờ mấy bạn chỉ thì cháu đã làm thử và đã làm được. Tiện thể google thêm cách tự tạo lại phần vùng efi nếu nó có lỗi để khỏi phải cài lại win ạ ^^. Nói chung cháu hay đặt vài tính huống khó để khỏi phải cài lại win cho người dùng thôi bác ^^

Le Duc 287

Rìu Vàng

với máy có ổ sau pv recovery bác làm sẽ thành công nhé. cháu đã làm khi cài ltsc 2021 cháu cài trên ssd 250G sau đó bỏ phân vùng sau ko chia ổ ssd nữa. bác test xem ok nhé. cháu từng làm cả trên usb ventoy và hdd ventoy có phần vùng data đằng sau cũng ok nhé bác.
dạ cháu đặt tình huống thôi ạ, ví dụ có người dùng cần tăng ổ đĩa C. Mà nhờ mấy bạn chỉ thì cháu đã làm thử và đã làm được. Tiện thể google thêm cách tự tạo lại phần vùng efi nếu nó có lỗi để khỏi phải cài lại win ạ ^^. Nói chung cháu hay đặt vài tính huống khó để khỏi phải cài lại win cho người dùng thôi bác ^^
bạn hỏi và gửi ảnh khác nhau nên nhiều bác và ace sẽ ko rõ ý bạn.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@khoquamaoi
Hôm nay mình mới vào đọc topic này của bạn thì mình thấy với nhu cầu của bạn là tăng size cho phân vùng Windows thì bạn chỉ cần làm theo các post #3 và #15 là đủ. Mình đã làm cách này để resize các thể loại thích co kéo tăng giảm size của phân vùng Windows và các phân vùng dữ liệu khác từ HDD cho đến SSD. Bạn cần lưu ý trong quá trình resize cần đảm bảo không mất điện, nếu không sẽ mệt lắm đó. Cuối cùng là bạn cần thao tác chính xác và chắc tay.