Hỏi/ Thắc mắc - Hình như ít người dùng bản Windows Education? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hình như ít người dùng bản Windows Education?

newguy999

Rìu Sắt Đôi
Hi mọi người,
Khi mình tìm thử key Windows 10 retail thì thấy key cho Education có khá nhiều và tồn tại lâu, trong khi key Pro retail thì ra đi rất nhanh chóng :D
Mặc dù giá Education và Enterprise có cao hơn bản pro vì thêm nhiều tính năng. Mình đang tạm suy đoán là:
- 1 số tính năng như applocker....của education mà pro không có, nhưng mọi ng ko cần mấy tính năng đó.
- bộ cài của Education chiếm nhiều GB hơn bản pro. Ví dụ Pro chiếm 60GB ổ C thì Edu chiếm 80GB chẳng hạn...
Tuy nhiên nếu thiếu key pro thì cài bản education và ko dùng mấy tính năng kia cũng ổn áp mà mn nhỉ?
Thanks.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
vì từ thời W8 mã .EDU là mã gần với .HOME .LITE (dòng siêu tối giản) nhất
bị thiếu rất nhiều tính năng, thiếu nhiều cập nhật.
nên hay được cho sinh viên thông qua chương trình Dreamspark.
là 1 phiên bản không ổn định.
.PRO & .ENTER ổn định hơn nó rất rất nhiều, vì vậy không ai dám xài

trungvlth

Búa Gỗ Đôi
Pro phù hợp với hầu hết người sử dụng, hơn nữa nó luôn là bản ổn định nhất từ win xp đến win 10 nên người ta không mặn mà với Edu hay Enterprise cũng đúng thôi bạn. Xét ra thì Edu giờ full tính năng như Enterprise nhưng liệu bạn có sử dụng đến chúng hay không hay chỉ tổ chiếm dung lượng {big_smile}

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Edu có 2 phiên bản là Edu pro và Edu Enterprise :v
Edu bản pro bị vô hiệu hóa Contana, bản enterpise thì chỉ cập nhật bảo mật hàng tháng, bản cập nhật tính năng được tùy chọn và cho phép cập nhật theo hàng năm

newguy999

Rìu Sắt Đôi
Edu có 2 phiên bản là Edu pro và Edu Enterprise :v
Edu bản pro bị vô hiệu hóa Contana, bản enterpise thì chỉ cập nhật bảo mật hàng tháng, bản cập nhật tính năng được tùy chọn và cho phép cập nhật theo hàng năm
Làm sao để biết nhỉ bro? Vì mình chỉ thấy nói đến Edu N hay Edu thường thôi.
Description ko thấy ghi. Ví dụ
Description: Win 10 RTM Education Retail
Sub Type: [TH]res-v3280
Error Code: 0xC004C008

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Làm sao để biết nhỉ bro? Vì mình chỉ thấy nói đến Edu N hay Edu thường thôi.
Description ko thấy ghi. Ví dụ
Description: Win 10 RTM Education Retail
Sub Type: [TH]res-v3280
Error Code: 0xC004C008
Đây bros

meebo

Rìu Vàng Đôi
Về Key: Hiện nay cài không cần phải đi tìm key và active chính thống thì bạn vẫn được hưởng quyền lợi tuyệt đối, cập nhật v.vv chỉ cần chạy 1 phần mềm với vài cú click chuột là xong.

Vậy thì câu hỏi đặt ra là bạn có cần tới bản Edu cho việc giải trí tại gia và học tập? Theo tôi phiên bản Edu chỉ phù hợp cho các máy tính ở các trường cấp 2 cấp 3 để dành cho học sinh thực hành và giảng dạy vì người triển khai windows Edu có thể custome nhiều hạng mục để phù hợp cho bảo mật. Còn trên Cao Đẳng hay Đại Học sinh viên ngành CNTT... sẽ không đời nào thèm cài bởi vì vui thì không sao, buồn thì nó không đáp ứng một số tính năng của các phần mềm mà học sinh theo học khi đó nhà trường phải cài lại cả dàn máy phòng lap, mất thời gian tinh chỉnh lại.
Cài bản edu nó bảo mật khi bạn đăng nhập tài khoản được tích hợp với sự quản ký của tổ chức (nhà trường) kiểu như domain hay tài khoản microsoft của các trường Đại Học nước ngoài cấp cho sinh viên, sinh viên có account có thể tự do in ấn với máy in chung trong khu học liệu. Chứ cài mà trụi lơ ở ngoài thì đâu có nghĩa lý gì.

Hoang Phuc Dinh

Rìu Sắt
Đừng thắc mắc làm gì. Education - lý do tồn tại của nó đã được nhắc đến trong tên của nó rồi, dành cho các trường học cấp 1/2/3/Đại học. Đúng là nó có nhiều tính năng như bản Enterprise thật đấy, nhưng quan trọng là người dùng có để ý đến những tính năng cao cấp của nó hay ko thì là một chuyện khác. Còn Pro ư, nó đã có đầy đủ tất cả các tính năng dành cho người dùng phổ thông/doanh nghiệp rồi. Mình hỏi bạn, khi bạn kích hoạt/cài bản Education, bạn có cảm thấy những tính năng của nó là CẦN THIẾT cho bạn hay ko hay chỉ cài về để ngốn dung lượng và máy bị lag/crash nhiều hơn. Sau khi trải nghiệm bạn có thấy Education xứng đáng được sử dụng hơn Pro hay ko, hay bạn cài bản này chỉ là key của nó sống lâu hơn và nhiều hơn? Liệu bạn thấy Pro thích hợp với bạn hơn Education hay ko? Mình trải nghiệm qua bản Pro for Workstations/Education/Enterprise rồi. Trải nghiệm là cực lag và cực kì crash, cpu thì luôn chạy trên 90% và những tính năng của nó quá thừa thãi, chỉ dành cho máy trạm/các tổ chức giáo dục/doanh nghiệp lớn mà thôi. Làm ơn, suy nghĩ kĩ xem mình có thực sự cần nó ko hay chỉ là dùng được tí rồi lại chuyển qua bản Windows khác thì nó vớ vẩn cực kì.

Sửa lần cuối: