Hỏi/ Thắc mắc - [Help] máy chủ làm kế toán | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc [Help] máy chủ làm kế toán

zzzGodzzz

Gà con
Mọi người cho em hỏi xíu. Em làm kế toán và để tránh mất thời gian đi và về từ TP về tỉnh. Em muốn tạo 1 máy chủ gồm có 2,3 máy tính hoặc nhiều hơn. Để khi máy A nhập dữ liệu, thì dữ liệu của máy A sẽ được đồng bộ lên máy chủ hoặc máy chủ có thể xem được dữ liệu từ máy A. Tương tự máy B, máy C cũng như vậy. Còn kế toán trưởng sẽ login vào máy chủ để xem dữ liệu mà các máy con làm và đồng bộ lên & chỉnh sửa nếu sai sót.
Em cảm ơn a.

Binzz

Binz Một Nắng
Tài khoản bị khóa
bạn muốn đồng bộ dữa liệu gì ?

zzzGodzzz

Gà con
bạn muốn đồng bộ dữa liệu gì ?
Ví dụ: các máy con và máy chủ sử dụng chung 1 phần mềm kế toán. Khi máy A, B, C nhập dữ liệu trong phần mềm, thì máy chủ cũng có dữ liệu đó, hoặc login vào user Admin..vv. đại loại là thế ạ.

chipitpro

Gà con
Mua 1 con router có chức năng VPN rồi đặt máy chủ ở đó, máy nào muốn kết nối tới máy chủ thì quay VPN rồi dùng thôi

chuixoixa

Rìu Bạc
Tui nghĩ MISA có thể làm được điều này! vì có lần thấy người ta cài MISA nó có tùy chọn máy chủ máy con.
Cài phiên bản MISA chủ lên máy nhà (làm máy chủ), máy này cũng có luôn chức năng MISA máy con, IP tỉnh, mở port mở cổng SQL server
Máy con ở tỉnh lẽ cài MISA chọn tùy chọn máy con, khi mở MISA máy con thì nó sẽ yêu cầu nhập địa chỉ máy chủ để nó truy cập.

Lưu ý:
Mình thì không dùng MISA vì không phải kế toán. Nhưng cũng là gợi ý cho bạn thử tìm hiểu xem MISA làm được điều này không :)

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chủ yếu là phần mền kế toán sử dụng cơ sở dữ liệu là gì thôi. Như SQL thì chỉ cần nơi đặt máy chủ có IP tĩnh là mọi vấn đề được giải quyết, hoặc thuê VPS cũng được.

zzzGodzzz

Gà con
Cảm ơn cả nhà đã nhiệt tình. Rõ rõ xíu ạ!

nick 11K

Rìu Sắt
Ngu kiến là tạo 1 GG driver mới , các file đều đưa lên GG driver với 1 pass duy nhất , tất cả các người dùng máy đều dùng chung 1 pass , ai cũng có thể chỉnh sửa . Ko tốn xu nào

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ngu kiến là tạo 1 GG driver mới , các file đều đưa lên GG driver với 1 pass duy nhất , tất cả các người dùng máy đều dùng chung 1 pass , ai cũng có thể chỉnh sửa . Ko tốn xu nào
Theo mình hiểu là bác thớt không phải là chia sẽ dữ liệu mà là mọi người cùng làm chung trên 1 cơ sở dữ liệu.

zzzGodzzz

Gà con
Theo mình hiểu là bác thớt không phải là chia sẽ dữ liệu mà là mọi người cùng làm chung trên 1 cơ sở dữ liệu.
Đúng rồi bạn.
Ví dụ 1 nhóm có 4 máy tính. 3 máy cho nhân viên và 1 máy cho kế toán trưởng (máy kế toán trưởng là máy chủ) khi kế toán trưởng dùng máy chủ thì có thể xem dữ liệu của 3 máy con. Vì 4 máy sử dụng chung 1 phần mềm kế toán.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đúng rồi bạn.
Ví dụ 1 nhóm có 4 máy tính. 3 máy cho nhân viên và 1 máy cho kế toán trưởng (máy kế toán trưởng là máy chủ) khi kế toán trưởng dùng máy chủ thì có thể xem dữ liệu của 3 máy con. Vì 4 máy sử dụng chung 1 phần mềm kế toán.
Giải pháp là :
1. Cấu hình VPN ở Văn Phòng (1 trong hai văn phòng phải dùng IP tĩnh)
Ưu điểm: Chia sẽ dữ liệu như mạng nội bộ.
Nhược điểm: Chỉ thực hiện được ở mạng 2 VP đã cấu hình.
2. NAT cơ sở dữ liệu của máy chủ kế toán ra ngoài. (Đường truyền bên máy chủ kế toán phải có IP tĩnh hoặc dùng DDNS)
- Ưu điểm: Bất kì đâu có internet có thể truy cập được vào máy chủ.
- Nhược điểm: Không chia sẽ dữ liệu như mạng nội bộ được.
- Nếu chỉ dùng chung dữ liệu của phần mền kế toán thì nên chọn phương án 2 vì nó linh hoạt bạn có ra nước ngoài vẫn kết nối ok chứ đừng nói ra đi khác tĩnh.
Ps: Máy bác có giải pháp nào hay hơn tư vấn giúp bạn ấy. Mình thấy đây cũng là như cầu rất thực tế trong doanh nghiệp hiện nay!

zzzGodzzz

Gà con
Giải pháp là :
1. Cấu hình VPN ở Văn Phòng (1 trong hai văn phòng phải dùng IP tĩnh)
Ưu điểm: Chia sẽ dữ liệu như mạng nội bộ.
Nhược điểm: Chỉ thực hiện được ở mạng 2 VP đã cấu hình.
2. NAT cơ sở dữ liệu của máy chủ kế toán ra ngoài. (Đường truyền bên máy chủ kế toán phải có IP tĩnh hoặc dùng DDNS)
- Ưu điểm: Bất kì đâu có internet có thể truy cập được vào máy chủ.
- Nhược điểm: Không chia sẽ dữ liệu như mạng nội bộ được.
- Nếu chỉ dùng chung dữ liệu của phần mền kế toán thì nên chọn phương án 2 vì nó linh hoạt bạn có ra nước ngoài vẫn kết nối ok chứ đừng nói ra đi khác tĩnh.
Ps: Máy bác có giải pháp nào hay hơn tư vấn giúp bạn ấy. Mình thấy đây cũng là như cầu rất thực tế trong doanh nghiệp hiện nay!
Cảm ơn bạn nha. Vì mình không rành bên IT lắm, nên bạn nói thì hiểu 1 chút ít thôi, còn khi cài đặt phải nhờ IT đúng không bạn? Chứ tự cài chắc không được đâu hén ^^!

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn bạn nha. Vì mình không rành bên IT lắm, nên bạn nói thì hiểu 1 chút ít thôi, còn khi cài đặt phải nhờ IT đúng không bạn? Chứ tự cài chắc không được đâu hén ^^!
Đúng rồi bạn mình chỉ gợi ý theo sự hiểu biết của mình và thưc tế mình đang làm. Trên này nhiều cao thủ nên chờ mấy bác xuất chiêu!

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Để mọi người có thể chú ý thì bác nên nêu kết quả mà mình mong muốn thì các cao nhân mới tư vấn cho bác giải pháp được.

zzzGodzzz

Gà con
Em có 3 máy, ở 3 nơi khác nhau (khác tỉnh) tạm gọi là m1,m2,m3. Em muốn kết nối 1 máy (máy chủ) với 3 máy đó. Khi em dùng log vào máy chủ em vẫn làm việc riêng biệt, nhưng khi em dùng máy chủ log vào m1,m2,m3 thì dữ liệu hiển thị là của m1,m2,m3.
Em cảm ơn.

chipitpro

Gà con
Nói cụ thể như thế này.
trước tiên bạn phải đầu tư 1 đường truyền quang khoảng 45MB và có IP tĩnh, nếu không có thì dùng dịch vụ DNS free, để có thể load dữ liệu được nhanh.
thứ 2 phải đầu tư thiết bị có chức năng VPN để các máy tính có thể quay VPN về máy chủ để kết nối với máy chủ. Có thể cấu hình VPN trên máy chủ, nhưng cái này phải biết IT mới cấu hình được vì hơi rắc rối. Phương án thiết bị có chức năng VPN là tối ưu nhất