Hỏi/ Thắc mắc - HDD rời mở lên rất chậm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc HDD rời mở lên rất chậm

rkdc131

Búa Đá Đôi
Xin chào các bác, mình có một thắc mắc mà mình đã tìm rất lâu trên Google nhưng chưa có câu trả lời hay cách khắc phục nào (không biết cú pháp tìm có hơi lan man nên không ra không :eek:), nó như thế này :

- Mình có xài ổ cứng ngoài (HDD WD Red Plus 10TB hoặc đôi khi 4TB) dạng box (ORICO 3588US3 có nguồn phụ) kết nối thông qua cổng USB 3.0 Type-A của box tới cổng USB 3.2 Gen 1 Type-A trên Laptop (cắm thẳng tới Laptop không thông qua bất cứ hub nào). Chẳng hiểu sao khi truy xuất thì nó sẽ đơ một chút tầm 8s tới 12s (kiểu như nó sleep khi không dùng) - sau đó không truy xuất tầm 10 - 15 - 20p gì đó thì truy xuất lại nó lại đơ mấy giấy như cũ, mình không biết là do box hay do từ 3.0 sang 3.2 hay do Laptop.

- Các cách mình đã thử :
a) Chọn 0 hoặc 999999 trong Power Options (advanced power settings) mục Turn off hard disk after, các phần khác như Turn off the display và Put the computer to sleep mình cũng để giá trị là Never.
b) Driver cũng cập nhật bản mới, không lỗi.
c) Windows mình không lỗi vì mình cũng hay cài Windows, mà cái Win nào truy xuất cũng như vậy (mình dùng Windows 11 và Windows 10 tải thẳng từ Microsoft).

- Ổ cứng mình cũng không có phân mảnh hoặc không hư hỏng bad sectors các loại (ổ 10TB là mới và 4TB xài được tầm 3 tháng). Không lẽ mình phải dùng một phần mềm bên thứ ba để liên tục ghi cái gì đó vô ổ cứng, do dữ liệu mình có nhiều cái quan trọng nên mình cũng hơi ớn khả năng bad sectors do việc làm như vậy (cũng biết là khả năng cực kì thấp mới bị).

- Laptop mình đang dùng là Asus ROG Strix G513QC.

Có bác nào đã gặp trường hợp này mà đã khắc phục được không, mình muốn cái ổ cứng luôn trong trạng thái sẵn sàng để truy xuất ?

Xin cảm ơn các bác.

Sửa lần cuối:

tittau

Rìu Sắt
kiếm con máy case cắm thẳng hdd vào máy cây xem dùng có bị làm sao ko
chắc bạn cũng đã thử đổi hết các cổng usb rồi nhỉ

rkdc131

Búa Đá Đôi
kiếm con máy case cắm thẳng hdd vào máy cây xem dùng có bị làm sao ko
chắc bạn cũng đã thử đổi hết các cổng usb rồi nhỉ
để mình tìm ai mượn gắn thử xem, do mình xài Laptop, cám ơn bạn :d

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Hi!
Cái HDD của bạn dung lượng lớn quá nên mất 10-12s khởi động chắc cũng thỏa đáng thôi.
Sau khi đã truy cập được HDD > Thì tốc độ đọc/ghi có bình thường/chậm hay ổn định không.
Nếu vẫn bình thường thì OK thôi, chậm có chút xíu mà.

Bạn thử dùng cáp này thay Box xem có được không, nó có loại 3.1 Type A nữa, nhưng tốc độ thua xa C.

Trên mấy HDD 2.5 <500GB thì OK lắm, của bạn bự quá không biết sao, nhưng giá rẻ mà thử xem sao
Tìm trên Shopee nhé.

rkdc131

Búa Đá Đôi
Hi!
Cái HDD của bạn dung lượng lớn quá nên mất 10-12s khởi động chắc cũng thỏa đáng thôi.
Sau khi đã truy cập được HDD > Thì tốc độ đọc/ghi có bình thường/chậm hay ổn định không.

Bạn thử dùng cáp này thay Box xem có được không, nó có loại 3.1 Type A nữa, nhưng tốc độ thua xa C.
Xem phần đính kèm 45451
Trên mấy HDD 2.5 <500GB thì OK lắm, của bạn bự quá không biết sao, nhưng giá rẻ mà thử xem sao
Tìm trên Shopee nhé.
Cảm ơn bác, con này của bác hình như không có hỗ trợ nguồn phụ và nó cũng không hỗ trợ cho ổ quá lớn (chắc cũng hỗ trợ được tới 5TB), để em mua về test ổ 4TB thử, còn ổ 10TB chắc em phải mua con Ugreen 40272 để test.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Cảm ơn bác, con này của bác hình như không có hỗ trợ nguồn phụ và nó cũng không hỗ trợ cho ổ quá lớn (chắc cũng hỗ trợ được tới 5TB), để em mua về test ổ 4TB thử, còn ổ 10TB chắc em phải mua con Ugreen 40272 để test.
KHÔNG CÓ NGUỒN PHỤ, RẤT GỌN MÀ.
Mình chỉ có ổ gắn ngoài <500GB nên dùng rất tốt.
(Mấy cái PC thay SSD thừa HDD không có chỗ gắn nên dùng lưu mấy ISO với Soft app, Boot - khỏi mua Box)

Ổ >1T thì thích hợp cho lưu trữ, nên giải pháp dùng Box là không thích hợp.
CỦA BẠN TOÀN 4, 8, 10TB thì phải dùng NAS mới đúng (nhưng đắt quá cả HDD chuẩn NAS với Thùng NAS).
Nếu chỉ dùng HDD trên 1 PC thì giải pháp "Nông văn dân" này có khi hay nhất:
Khoét (mở) 1 khe trên Case > Kéo 2 cáp Nguồn SATA với cáp SATA bỏ bên ngoài.
Chừng nào muốn dùng HDD thì gắn vào (tất nhiên là thao tác gắn, khởi động HDD có khi còn lâu hơn tình trạng hiện tại của bạn) cân nhắc xem sao ha!!!

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình thì đoán có thể do cổng USB, chủ yếu do HDD dung lượng khá cao, đòi hỏi tốc độ cổng kết nối phải ổn định, bạn có thử kiểm tra driver chưa, đó cũng là 1 vấn đề hoặc do chính bản cập nhật trên Windows bạn đang dùng, đợt trước mình gặp 1 dụ update bản vá lên thì copy hoặc kết nối rất chậm, tìm hiểu xong thử tháo cập nhật đó ra thì dùng bình thường, nhưng lâu quá không nhớ bản kb đó mã bao nhiêu.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Hi!

Xem phần đính kèm 45451
Tìm trên Shopee nhé.
Hình như chủ thớt sài ổ 3.5, không phải 2.5
Ổ 2.5 dụng lượng 4÷10Tb mình chưa gặp, thường chỉ 500Gb ÷ 1Tb

rkdc131

Búa Đá Đôi
Hình như chủ thớt sài ổ 3.5, không phải 2.5
Ổ 2.5 dụng lượng 4÷10Tb mình chưa gặp, thường chỉ 500Gb ÷ 1Tb
Đúng rồi bác, mình quên ghi là ổ 3.5, ổ 2.5 thì mình mới thấy tới 2TB (xa hơn thì chưa thấy)

Fusin

Búa Đá Đôi
"...mình muốn cái ổ cứng luôn trong trạng thái sẵn sàng để truy xuất " chỉ có thể dùng giải pháp NAS. Vì tối đa từ HDD xuất qua ORICO 3588US3 3.0 đến lap cũng chỉ tối đa là 5Gbps (trong khi cổng USB lap Asus ROG Strix G513QC là 20Gbps -USB 3.2 Gen 1 (3.1 Gen 1) Type-A ). Nó cung cấp dung lượng đường truyền thấp hơn 4 lần, thì việc luôn trong tình trạng "ĐÓI" dữ liệu là lẽ đương nhiên. Tuy rằng các cổng có thể tương thích ngược để dữ liệu lưu thông. Nhưng vấn đề ở đây chúng ta cần là tốc độ, muốn đạt tốc độ tương đường cổng USB lap thì hiện giờ giải pháp chỉ có thông qua NAS có đầy đủ cổng USB C ( USB 3.2 Gen 1 và Gen 2). Lý thuyết thì là vậy, nhưng thực tế cũng đúng như vậy.
usb 30 vs usb 3.2.png
USB V.jpg

Sửa lần cuối: