Hỏi/ Thắc mắc - Hạ windows 10 xuống windows 7 đã format ổ C | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hạ windows 10 xuống windows 7 đã format ổ C

Connect

Búa Gỗ Đôi
Cho mình hỏi Laptop Asus TP550L đang chạy win 10 pro tình trạng mở win lên rất lâu và chậm kinh khủng, mở Task manager lên thấy ổ cứng luôn chạy full 100%, mình boot win mini kiểm tra ổ cứng và test bad hết, vẫn không có vấn đề gì. Mình đã format ổ C và xóa bớt 3 phân vùng system, recovery và restore (lý do xóa bớt phân vùng trên vì ổ cứng có quá nhiều phân vùng nên không thể dùng Partition Winzard chuyển từ GPT sang MBR được) khi xóa xong là mình mới chuyển được.
Mình chuyển MBR xong nạp boot bằng bootice ok rồi dùng WinNT để nạp windows 7, chạy ok xong hết khởi động lại máy không boot được, tự vào BIOS.
Các bạn cho mình ý kiến với.
Cảm ơn vì đã đọc !

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Thay cái ổ ssd rồi cài lại win 10, khả năng máy không hỗ trợ win 7. Nếu có cài được thì tìm drive cũng mòn mỏi

katsukiltd

Rìu Sắt Đôi
Cho mình hỏi Laptop Asus TP550L đang chạy win 10 pro tình trạng mở win lên rất lâu và chậm kinh khủng, mở Task manager lên thấy ổ cứng luôn chạy full 100%, mình boot win mini kiểm tra ổ cứng và test bad hết, vẫn không có vấn đề gì. Mình đã format ổ C và xóa bớt 3 phân vùng system, recovery và restore (lý do xóa bớt phân vùng trên vì ổ cứng có quá nhiều phân vùng nên không thể dùng Partition Winzard chuyển từ GPT sang MBR được) khi xóa xong là mình mới chuyển được.
Mình chuyển MBR xong nạp boot bằng bootice ok rồi dùng WinNT để nạp windows 7, chạy ok xong hết khởi động lại máy không boot được, tự vào BIOS.
Cảm ơn vì đã đọc !
để đơn giản thì bạn nên cài win 8.1. Mình cũng dùng TP550L, cũng lên win 10 nhưng máy chạy chậm quá đành phải về lại win 8.1

tranhuulong9x

Rìu Sắt
Asus có thể chặn về windows 7 và os 32bit nên bạn cứ sài từ windows 8.1 trở lên nha . khó quá nâng cấp ssd với ram vào

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Thay cái ổ ssd rồi cài lại win 10, khả năng máy không hỗ trợ win 7. Nếu có cài được thì tìm drive cũng mòn mỏi
bộ laptop của bạn trên chưa tới cpu thế hệ 6 nữa vẫn còn cài chạy tốt win 7.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cảm ơn vì đã đọc !
bạn kiểm tra laptop bạn trong bios đã chuyển qua chế độ legacy chưa nha vì trước đó bạn xài win 10 ở uefi chia gpt cho ổ cứng. thôi lỡ cài win 7 chạy uefi luôn đi đỡ mất công mò chỉnh bios.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cpu đầu 5 thì vẫn support win 7 , đầu 6 vẫn cài dc nhưng tùy dòng , có con sẽ mất touchpad hoặc cả wifi .
Chuyển mbr thì bạn phải đổi cả bios sang boot legacy , nhiều máy cũng ko có mục legacy , nên tốt nhất để nguyên ổ gpt và uefi boot , khỏi cần chuyển , win 7 hỗ trợ uefi mà .
Cái vấn đề của bạn là ổ hdd , nên nâng cấp lên ssd đi , về win7 cũng chỉ đỡ hơn chứ ko nuột đâu

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Máy bạn chạy win 10 chậm khi khởi động nguyên nhân do ổ cứng HDD, thay SSD sẽ hệt hiện tượng này.
1. Hiện windows 7 đã bị MS khai tử từ 2019, không nên dùng.
2. Thay ổ cứng SSD (kinh tế ít thì 128GB cỡ 4.5-6 trăm ngàn), RAM có thể thêm (tối thiểu 4GB), cài được cả Windows 11 chứ Windows 10 là chuyện thường.

N

n2t4r

Cảm ơn vì đã đọc !
bạn nên thay ổ ssd vào sẽ tốt hơn. cài win 7 không còn ổn nữa. giá ssd giờ cũng không quá cao, rất rẻ cho một mối tình

Connect

Búa Gỗ Đôi
cài được hết à theo thông tin trên mạng máy này hình như xài cpu thế hệ 5 thì phải. quan trọng chủ thread có kinh tế nâng SSD và RAM thì đầu tư win 10 cho lành.
bạn nên thay ổ ssd vào sẽ tốt hơn. cài win 7 không còn ổn nữa. giá ssd giờ cũng không quá cao, rất rẻ cho một mối tình
Máy này không phải của mình, mình chỉ hỗ trợ bạn mình cài lại win sao sài mượt nhất, mình không muốn đề xuất thay SSD và Ram vì người khác sẽ nghĩ mình vẽ tiền.

Connect

Búa Gỗ Đôi
bạn kiểm tra laptop bạn trong bios đã chuyển qua chế độ legacy chưa nha vì trước đó bạn xài win 10 ở uefi chia gpt cho ổ cứng. thôi lỡ cài win 7 chạy uefi luôn đi đỡ mất công mò chỉnh bios.
mình đã vào BIOS phần Boot không thấy mục chuyển UEFI hay Legacy.

Connect

Búa Gỗ Đôi
Máy bạn chạy win 10 chậm khi khởi động nguyên nhân do ổ cứng HDD, thay SSD sẽ hệt hiện tượng này.
1. Hiện windows 7 đã bị MS khai tử từ 2019, không nên dùng.
2. Thay ổ cứng SSD (kinh tế ít thì 128GB cỡ 4.5-6 trăm ngàn), RAM có thể thêm (tối thiểu 4GB), cài được cả Windows 11 chứ Windows 10 là chuyện thường.
vấn đề này thì ai cài win cũng biết hết bạn, nhưng quan trọng là bạn mình không có nhu cầu sài nhiều, chỉ mở lên xử lý tác vụ đơn giản thôi.

leduongluan

Búa Gỗ
Chuẩn bạn ơi! Cứ làm vậy OK .