[Guide]Những cách gõ tiếng việt trên Ubuntu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Guide]Những cách gõ tiếng việt trên Ubuntu

giangm9

Búa Gỗ

Cùng Lạcnux điểm qua một số cách để gõ Tiếng Việt trên Ubuntu

1. ibus-unikey

Với cách cài đặt đơn giản nhanh chóng, ibus-unikey là sự lựa chọn hợp lý với người bắt đầu dùng Ubuntu, bản thân mình cũng vẫn đang dùng ibus-unikey vì cài đặt dễ dàng, cũng không nảy sinh quá nhiều lỗi

Cách cài đặt :
1.1, Từ terminal, gõ dòng lệnh
sudo apt install ibus-unikey

1.2, ibus restart

1.3, Tùy chỉnh ibus bằng lệnh
ibus-setup

1.4, Vào language setting, chọn ibus làm input method

1.5, Gõ thử

2.AVIM Link
Một sự lựa chọn hoàn hảo cho các game thủ, khi mà bạn có thể gõ tiếng Việt chỉ trên web mà vào game các phím vẫn sẽ là tiếng anh

Avim thực ra chỉ là 1 extension trên Chrome và Firefox, vì thế bạn không thể dùng nó để gõ tiếng Việt trên LibreOffice được, tuy nhiên bạn có thể dùng Google Docs để soạn thảo văn bản

3. Fcitx-unikey
Tính năng tương tự với ibus-unikey, bạn đọc tự tìm hiểu để cài đặt :D

giangm9

Búa Gỗ
tới mình sẽ giới thiệu bộ gõ Teni, mới và vẫn đang được phát triển nhá :D

tampm

Búa Gỗ
Làm bài gõ tiếng việt trên elementary OS đi bác, nó không giống như những ông này

itvigdaaj

Gà con
Bộ gõ tiếng Việt mặc định của Ubuntu gõ chữ cứ bị có gạch chân ở bên dưới, nhìn rất vướng, không thích tý nào

vuquanhuan

Rìu Sắt Đôi
Bộ gõ tiếng Việt mặc định của Ubuntu gõ chữ cứ bị có gạch chân ở bên dưới, nhìn rất vướng, không thích tý nào
Bạn có thể dùng https://github.com/BoGoEngine/ibus-bogo để khắc phục tình trạng này. :)

ndhai

Búa Gỗ Đôi
có bộ gõ nào hoạt động tốt với snap hay flatpak app không nhỉ :confused: mình thử cả ibus lẫn fcitx đều false (đã cài mấy thêm mấy gói gtk, qt, etc)

ndhai

Búa Gỗ Đôi
Bổ sung thêm cái Ibus-Bamboo nha bác. Nó là bản nâng cấp của Ibus-teni
Nó là bản folk của teni và có thêm một số tính năng thôi, hướng phát triển của hai bộ gõ khác nhau nên theo mình thì không gọi là nâng cấp được. Mà dù sao thì giờ bộ gõ teni không còn được maintain nữa rồi nên bamboo có thể coi là lựa chọn hợp lý nhất vào thời điểm hiện tại nếu chọn gõ bằng ibus.

arsngan

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bác đã giới thiệu. Mình phải tự trách mình vì lâu nay đau khổ với ibus-unikey mà không biết mò vào đây sớm. Mỗi lần gõ trên Libreoffice với ibus-unikey thì đúng là một cực hình. Hy vọng bộ Bamboo sẽ còn được duy trì và phát triển lâu dài. Mình sẽ donate một chút cho nhóm này :).
Bạn có thể dùng https://github.com/BoGoEngine/ibus-bogo để khắc phục tình trạng này. :)