Góp ý để phát triển diễn đàn | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Góp ý để phát triển diễn đàn

MotAiDo

Búa Đá
Thân gửi toàn thể các bạn đã và đang tham gia phát triển vn-zoom

Tôi cũng không rảnh để tham gia ý kiến này nọ nếu nó không có ý nghĩa gì. Đây là những ý kiến xuất phát từ đáy lòng.

Đối với vn-zoom, từ sau .com sang .org, biết là có nhiều khó khăn và thách thức, nhưng với đánh giá của tôi, vn-z.vn đang đào mồ chôn mình. Đừng vội phản ứng, nếu các bạn không nghe lời góp ý của tôi thì kệ các bạn, cũng tùy các bạn, các bạn nghĩ các bạn đang hay, đang tốt, đang thế này nọ kia, cũng kệ các bạn. Hiện tại tôi, nếu có thể, tôi cũng muốn đóng góp và sẽ sẵn sàng góp sức cho sự phát triển của vn-z.vn sau này, [nếu tiếp tục có hứng thú].

* Thứ nhất, về nội dung, diễn đàn mình rất tệ trong thời gian gần đây. Tôi là người tham gia cũng khá lâu nhưng bẵng một thời gian không vào, thời gian gần đây lại mới vào, thời gian diễn đàn cũ thì không nói, ko kể làm gì, nói cái mới đi... Tôi tham gia cái mới gần đây mà thấy nội dung cực kỳ tệ. Tôi đã thử dành thời gian theo dõi "hàng ngày", hơn một tháng nay, ngày nào cũng vào tin mới, bài mới, và... hoàn toàn thấy nản. Nếu người mới vào, chắc chắn chẳng mấy ai có hứng thú và chẳng mấy khi quay lại hoặc gắn bó với diễn đàn này.
* Thứ hai, phần mềm forum cơ bản là tốt những có những lỗi khá khó chịu, đáng lẽ là xử lý ngay được nhưng mà vẫn để nó diễn ra rất buồn cười. Tạm ví dụ: Like để thấy nội dung, like rồi, lại phải unlike rồi like lại, rồi refresh lại mới thấy nội dung... quá sức buồn cười.
* Ta chém nội dung bản quyền, nhưng thực tế chỉ phát triển mạnh ở những mảng "không bản quyền", cái này thì tôi hiểu sâu sắc với cái khó của các bạn. Chỉ vẫn thấy nó hơi phản cảm... nhưng vì nhiều vấn đề quá khó xử lý nên cái này là tất yếu, tôi không ý kiến gì thêm! Đành phải chấp nhận trừ phi có một cách làm nào đấy "mềm mại" hơn.

Kể ra ba vấn đề trên nhưng thực ra đều là vấn đề ai cũng hiểu, ai cũng biết nhưng tôi vẫn muốn nói với những ae tâm huyết đang phát triển diễn đàn, nó là cơ bản, nhưng nên tâm huyết hơn nữa, sự thành công của vn-z.vn tùy thuộc vào các bạn. Sau nhận xét là đến góp ý, dưới đây là góp ý:
1. Xử lý hết tất cả những lỗi phần mềm. Ngay và lập tức.
2. Up ảnh khó, nhiều người mới không biết up ảnh thế nào, nhiều bạn quản lý ko hướng dẫn còn tỏ thái độ..., nói diễn đàn lớn thế giới người ta cũng không cho up ảnh trực tiếp. Ờ, chẳng sao, ờ bạn đúng, nhưng mình chưa lớn, mình hướng dẫn kỹ hơn đi, khi cần up ảnh, có thêm 1 câu hướng dẫn nhỏ ngay trong khi người ta post bài đi, cho người ta biết, người ta làm đi, rồi người ta có thiện cảm, người ta sẽ gắn bó với mình.
3. Quan trọng nhất, về nội dung, các bạn quản lý chịu khó, hàng ngày, chịu khó viết thêm, thêm nữa những bài viết chất lượng. Review sản phẩm là một nội dung rất hay, phân công nhau ra, có sản phẩm nào mới là phải review, trải nghiệm ngay cho nó hot. Cái này nhiều bạn làm quản lý có khả năng, có tài chính, có thể làm được, cố gắng vì diễn đàn một chút. Làm trải nghiệm thực tế tốt hơn là "tổng hợp tin tức mạng". Mặc dù "tổng hợp tin tức mạng" là phải làm thường xuyên.
Tôi chuyên dùng các sp công nghệ mới, hàng tháng tôi đều có thể đăng review sp đủ các thể loại [cứ đặt hàng bài viết tôi đi (free) tôi sẵn sàng].
Rồi toàn những người quản lý có trình độ, thi thoảng viết bài hướng dẫn, kiến thức này nọ chu đáo chút... vn-z.vn xây dựng lại, những cái nội dung xa xưa cũng phải viết lại, up lại, để mình là một phần của google chứ đừng hở ra là bảo người tham gia hãy "google đi"!

Tóm lại, tôi là một người hoạt động lâu năm trong IT và internet, tham gia vn-zoom vì thấy cũng có những lý do khiến mình hứng thú. Trước mắt là cảm ơn các bạn vì những đóng góp rất lớn cho cộng đồng mạng, nhưng cũng trăn trở vì sự phát triển [CỦA CÁC BẠN]. Tôi sẽ cố gắng tiếp tục ủng hộ các bạn trong phạm vi có thể trong tương lai.

Trân trọng.

anhnguyenvan

Rìu Sắt Đôi
xin phần mềm nào cũng có đáp ứng , cái này tôi rất ưng ý rất hay .... nhìn chung giờ forum có thêm tin tức cntt nữa rồi đọc rất hay ..... nhìn chung tôi nghĩ vậy quá ổn

anhnguyenvan

Rìu Sắt Đôi
à mà sao tin tức công nghệ k gộp dô luôn diễn đàn luôn , mục "đừng bỏ lỡ" ry dô thẳng diễn đàn như trước nhưng giờ có thêm mục tin tức viết như báo , các admin nghĩ thử ? ry diễn đàn như xưa nhưng có thêm mục tin tức cntt ở mục "đừng bỏ lỡ" , tôi k hiểu sao k làm vậy chắc sợ ddos hay sao ấy ?

Cloud

Administrator
Chào bạn,

Đầu tiên cảm ơn bạn vì những góp ý chân thành, nếu theo dõi diễn đàn lâu thì bạn cũng biết VN-Z đang làm diễn đàn không có lợi nhuận và đang được đóng góp nhiệt tình bởi các anh em VN-Zoom đam mê công nghệ.

Về nội dung, diễn đàn là nội dung anh em thành viên đóng góp, không phải nội dung ra đều đặn hay chuyên nghiệp được, nếu có nó cũng nằm trên mạng xã hội nơi mà đại đa số người Việt tập trung và chia sẻ, VN-Zoom chỉ cố gắng tạo sân chơi, luật chơi.

Phần đầu tiên, việc này cần sự hỗ trợ của anh em trong việc phát hiện nội dung lỗi, gửi report thì anh em điều hành viên, quản trị viên mới xử lý được. Anh em còn công việc bên ngoài không online xuyên suốt. Vì vậy cần 1 tay anh em hỗ trợ vấn đề này rất nhiều.

Phần thứ 2, up ảnh trong mục hướng dẫn sử dụng diễn đàn đã có, những việc đã có đã sẵn cứ bắt buộc người khác hỗ trợ thì tôi không đồng ý (đừng bao giờ đem không biết ra làm lý do, chúng tôi đã cho giải pháp sao không sử dụng).

Phần thứ 3 đang thực sự rất cần những người có suy nghĩ như bạn đóng góp nội dung để VN-Zoom phong phú hơn để thành viên không chỉ biết đến VN-Z từ phần mềm mà còn biết đến VN-Z rộng và xa hơn.

Cảm ơn.

Administrator

Administrator
Tôi chuyên dùng các sp công nghệ mới, hàng tháng tôi đều có thể đăng review sp đủ các thể loại [cứ đặt hàng bài viết tôi đi (free) tôi sẵn sàng].
Tôi trân trọng ý kiến này. Nội dung đang là một trong những điểm yếu của vnz hiện nay.
Tôi sẽ đặt hàng bạn một số nội dung qua inbox cá nhân.
Các vấn đề khác bạn Cloud đã giải thích rõ ràng rồi. Mình sẽ chia sẻ khi bạn có đủ máu lửa tham gia đội ngũ quản lý.

Thân
Vinh

wiliamnewman

NCNL- Tôi đang nghĩ gì và đang tìm kiếm điều gì ?!
Mấy cái bug của diễn đàn phải nói là "bị ngứa mà chưa gãi được" còn lại về nội dung và chia sẻ kiến thức thì như bác Cloud đã nói tất cả nội dung đều là ae trên diễn đàn đóng góp chứ không có "lợi nhuận" ở đây.

Vậy việc viết bài đều đặn và thường xuyên là rất khó vì mọi người còn có việc chính. VNZ chắc là một ngôi nhà chung để BQT giữ lửa đam mê trong mình chẳng hạn.

À mình còn 1 thắc mắc là từ khi VNZ để trang mặc định kiểu tin tức thì có khi nào người mới vô lại tưởng VNZ là trang tin công nghệ hay ko?
Họ không thấy phần hỏi đáp hay thắc mắc hay nói chung là không ai thảo luận hay bàn tán gì nên tưởng VNZ là trang download phần mềm hay chỉ là trang tin công nghệ đơn thuần chăng ??

Mình xin thú thật là vô VNZ thì box này là mình nhìn chai mông luôn nè !!!
Hồi còn vnz.com thì mình toàn lê la vô tải ở box game offline vì kho tài nguyên game rất phong phú và game mới ra đều update thường xuyên. Thay đổi là điều tất yếu, mong rằng vnz "sẽ cháy mãi không bao giờ tất". Thank all VNZ Member, and BQT !!!

Sửa lần cuối:

VoDanhPhD

Rìu Chiến
- Mình cũng từ diễn đàn cũ mới qua đây lại ( lâu rồi) - Box chính của mình là BOX ĐỒ HỌA cũ !
Nhưng bây giờ vào không thấy Anh Em cũ đâu, các bài viết chất lượng cũng tèo !
{EMO_049}
Cái mà mình tìm kiếm:
+ Rất cần các bài viết chất lượng: Không chỉ viết mấy câu giới thiệu qua qua rồi kèm theo 1 Link download về là xong, mà là các Hướng dẫn - Tutorial - Cách sử dụng tối ưu ... của những người đi trước có kinh nghiệm ! VNZ cần đề cao nội dung nên số 1 - giống kiểu mạng xã hội Lô-Tút ý :)
Ví dụ: Ở diễn đàn cũ là các bài viết Sử dụng và Tut hướng dẫn làm trong Photoshop, Illustrator, Corel, Premiere, After Effect ... vvv ở trong Box Đồ Họa. Tải Game hướng dẫn cài đặt, tối ưu, active, chia sẻ game hay ... trong Box Game ...vvv
+ Chắc bây giờ thì khó mà thực hiện ngay được và xây từng bước đi mới - mong BQT luôn giữ lửa - Marketing tốt để thu hút được member chất lượng ! ?
Mong anh em có kinh nghiệm chuyên sâu và đam mê - chia sẻ nhiều hơn để diễn đàn có nội dung chất lượng! ?

Hình ảnh chỉ mang tính minh họa cho bài viết Tutorial bên Box Đồ Họa:

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
nói thế nào nhỉ? mục like rồi unlike rồi like có lẽ đã có kha khá ý kiến, mình cũng dị ứng cái này
còn việc up ảnh thì mình thấy kéo thả vào khung chat cmt là up trực tiếp mà, hay có thay đổi mà mình chưa biết chăng
còn việc bạn nói chuyên dùng sp công nghệ mới, sẵn lòng review, thì mình cũng nói thẳng, nếu được, các sản phẩm bạn k dùng nữa, bạn có thể để giá hữu nghị lại, để mình test rồi làm phần hướng dẫn cài cắm phần mềm các kiểu, do thế mạnh của mình là test và phần mềm chứ k đủ tiền chơi phần cứng.
trân trọng!

royalcruiser2

Búa Đá Đôi
Ủng hộ bác có những ý kiến góp ý xây dựng diễn đàn, em chỉ hóng chùa nên cũng chỉ biết vỗ tay cho bác thôi{adore}

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
nói thế nào nhỉ? mục like rồi unlike rồi like có lẽ đã có kha khá ý kiến, mình cũng dị ứng cái này
còn việc up ảnh thì mình thấy kéo thả vào khung chat cmt là up trực tiếp mà, hay có thay đổi mà mình chưa biết chăng
còn việc bạn nói chuyên dùng sp công nghệ mới, sẵn lòng review, thì mình cũng nói thẳng, nếu được, các sản phẩm bạn k dùng nữa, bạn có thể để giá hữu nghị lại, để mình test rồi làm phần hướng dẫn cài cắm phần mềm các kiểu, do thế mạnh của mình là test và phần mềm chứ k đủ tiền chơi phần cứng.
trân trọng!
Không phải thành viên nào cũng có thể kéo vào khung soạn thảo như bác.

phongtv

Búa Đá
Mod xem giúp mấy hôm nay trước tên nick không còn hiện ngày giờ khi bình luận, khá khó khăn khi theo dõi.

dammage

Rìu Chiến
Mod xem giúp mấy hôm nay trước tên nick không còn hiện ngày giờ khi bình luận, khá khó khăn khi theo dõi.
tui cũng cùng ý kiến với bạn này, post không hiện ngày giờ làm tui không biết mới hay cũ để trả lời nữa, mà diễn đàn còn đang update nên chắc cái này chỉ tạm thời thôi

Cloud

Administrator
tui cũng cùng ý kiến với bạn này, post không hiện ngày giờ làm tui không biết mới hay cũ để trả lời nữa, mà diễn đàn còn đang update nên chắc cái này chỉ tạm thời thôi

Hiện tại có thể rê chuột vào avatar để xem bạn nhé.

Black hat

Búa Gỗ Đôi
ko hiểu vì lý do gì mà forum lại đổi lại giao diện hiển thị, mấy ngày trước mình còn vào thấy giao diện hiển thị khá ổn rồi, giờ thay đổi khác nhìn chữ rất bé, thông tin thành viên khó nhìn ko biết ai là admin, ai là member, vv... ko thể quote, nói chung là xấu hơn. Nếu đây là thử nghiệm giao diện mới thì ko nên vì nó ko hợp với vnz chúng ta

Cloud

Administrator
ko hiểu vì lý do gì mà forum lại đổi lại giao diện hiển thị, mấy ngày trước mình còn vào thấy giao diện hiển thị khá ổn rồi, giờ thay đổi khác nhìn chữ rất bé, thông tin thành viên khó nhìn ko biết ai là admin, ai là member, vv... ko thể quote, nói chung là xấu hơn. Nếu đây là thử nghiệm giao diện mới thì ko nên vì nó ko hợp với vnz chúng ta
VNZ tiến tới việc tối ưu trải nghiệm và không phân biệt user, admin hay thành viên đều là những người đóng góp và phát triển diễn đàn. Đơn giản chúng ta ở đây để học hỏi và trao đổi những thứ còn lại đừng quá quan trọng.

Hamano Kaito

Moderator
Mình thấy mỗi bình luận chia ra nhìn khá hiện đại và đẹp mà !
Mà sếp Mây ơi hình như bị lỗi khi thêm vào thời gian và lượt post rồi
8005

Đăng nhập vào thì ko bị, nhưng ko đăng nhập thì bị. Lạ là có cái bị cái ko ? nhưng bị nhiều hơn là ko bị {rofl}{rofl}

Hamano Kaito

Moderator
@Cloud | Ko được Admin ơi. FireFox mình cấu hình mặc định xóa hết sau khi tắt. Chrome cũng vậy, đã thử trên 2 trình duyệt Firefox và chrome cái nào cũng bị lỗi đó hết.