Google âm thầm ra mắt mạng xã hội mới theo phong cách Pinterest | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Google âm thầm ra mắt mạng xã hội mới theo phong cách Pinterest

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Mạng xã hội này có vẻ như được lấy cảm hứng từ Pinterest để làm giao diện tương tác.

Dù ngày một mở rộng trên mọi lĩnh vực, nhưng Google chưa bao giờ sở hữu một mạng xã hội thực thụ có thể khiến người dùng cảm thấy hứng thú (ngoại trừ YouTube được phát triển thành một mạng xã hội). Không phải mọi công ty công nghệ đều tạo ra được một mạng xã hội trụ vững theo năm tháng, nhưng Google chắc chắn là kiểu công ty sẽ hưởng lợi rất lớn từ những mạng xã hội như vậy. Tất cả đều xoay quanh cách Google sinh lời. Mảng quảng cáo của hãng góp phần mang về phần lớn lợi nhuận mỗi quý, và Google càng hiển thị được những quảng cáo liên quan hơn đến người xem, lợi nhuận càng tăng cao. Đó là lý do tại sao Google liên tục thu thập mọi loại dữ liệu về bạn thông qua các ứng dụng miễn phí của hãng – nhiều trong số đó được xếp vào loại những ứng dụng phải có trên di động lẫn desktop.

Mọi người dùng của Google hẳn đều biết họ phải đánh đổi quyền riêng tư của mình: bạn được sử dụng một loạt những ứng dụng tuyệt vời một cách miễn phí, miễn là bạn chấp nhận việc Google thu thập dữ liệu về những sở thích của bản thân để từ đó hiển thị cho bạn xem những quảng cáo phù hợp hơn. Tất nhiên, cách kinh doanh này không có gì sai, và nhiều người cũng không phàn nàn gì – chưa kể Google liên tục cải thiện các chính sách riêng tư của mình trong nhiều năm gần đây. Nhưng một một mạng xã hội thành công có thể giúp Google thu thập nhiều hơn nữa những dữ liệu liên quan đến sở thích và thói quen của bạn, và biến chúng thành những quảng cáo tương ứng. Và đó chính xác là điều Google kỳ vọng Keen có thể làm được, với điều kiện mạng xã hội giống Pinterest này thực sự thu hút được người dùng.

Google lại âm thầm ra mắt mạng xã hội mới theo phong cách Pinterest - Ảnh 1.

Nếu bạn thường xuyên sử dụng Pinterest, bạn sẽ nhanh chóng nhận ra mục tiêu của Keen. Đây là nơi thu thập những ý tưởng về bất kỳ chủ đề nào bạn quan tâm, và gắn chúng lên những bảng (board) để bạn có thể nhanh chóng truy cập đến mọi thứ bạn đã thu thập được, những như những bảng ý tưởng (pinboard) của những người dùng khác. Ngay cả thiết kế của Keen cũng gợi nhắc đến Pinterest. Nếu bạn không hào hứng lắm với pinboard, thì có lẽ bạn cũng chẳng cần quan tâm đến mạng xã hội mới của Google làm gì!

Keen là sản phẩm của nhóm chuyên về sản phẩm thử nghiệm mang tên "Area 120" của Google, và hiện đã có phiên bản dành cho Android cũng như web.

Ứng dụng này sở hữu một ưu thế quan trọng so với Pinterest: những công cụ trí tuệ nhân tạo tiên tiến do chính Google phát triển. Một nhóm các chuyên gia Google từ bộ phận nghiên cứu con người và AI (gọi tắt là PAIR) đã tham gia vào dự án Keen. Và nếu bạn đang thắc mắc PAIR có chức năng gì, thì Google giải thích rằng đây là bộ phận "chuyên về các hệ thống học máy tập trung vào con người".

Theo đồng sáng lập của Keen, CJ Adams, đây là cách Keen hoạt động:

"Bạn có thể lựa chọn (nội dung) cho chính mình hoặc cho người khác. Giống như vợ tôi tìm thấy những tài nguyên có thể giúp tôi học cách nuôi chim, bạn có thể sử dụng Keen để tạo ra một bộ sưu tập những tài nguyên phù hợp nhất với mình liên quan đến một chủ đề mà bạn hiểu rõ và chia sẻ nó với những người thích những nội dung bạn lựa chọn. Các ‘keen’ (tương tự các ‘pin’ của Pinterest) có thể riêng tư hoặc công cộng, tức bạn kiểm soát được những gì muốn chia sẻ và những người có thể cùng tham gia".

Google lại âm thầm ra mắt mạng xã hội mới theo phong cách Pinterest - Ảnh 2.
Giao diện Google Keen​

Nói cách khác, Keen là một mạng xã hội mà Google có thể sử dụng để thu thập thêm nhiều dữ liệu hơn về bản thân bạn. Google không nêu rõ dữ liệu trên Keen sẽ được thêm vào profile của bạn ra sao, nhưng một điều rõ ràng là Google sẽ thu thập dữ liệu để giúp các "keen" của bạn trở nên phù hợp hơn.

"Đối với mọi ‘keen’ mà bạn tạo ra, chúng tôi sử dụng Google Search và những công nghệ mới nhất trong học máy để liên tục đề xuất những nội dung hữu ích liên quan đến sở thích của bạn. Bạn càng lưu nhiều thứ vào ‘keen’ và sắp xếp nó, nội dung đề xuất càng trở nên tốt hơn. Kể cả nếu bạn không phải là một người sành sỏi về một chủ đề nào đó, bạn vẫn có thể bắt đầu chọn lọc một ‘keen’ và lưu lại một vài nội dung hoặc đường link thú vị mà bạn cảm thấy hữu ích. Những mẩu nội dung đó giống như những hạt giống và giúp Keen phát hiện ra nhiều nội dung liên quan đến bạn hơn nữa qua thời gian. Bạn cũng có thể theo dõi các ‘keen’ mà người khác tạo ra, khám phá hàng ngàn các danh sách được chọn lựa từ các cộng đồng và nhận thông báo khi có những nội dung mới được thêm vào".

Ngoài ra, cũng chưa rõ liệu phiên bản Pinterest của Google này có bị chèn quảng cáo vào để giúp hãng thu lợi nhuận hay không. Ở thời điểm hiện tại, có vẻ như Google chẳng cần điều đó. Nhưng nếu Keen trở nên phổ biến như Pinterest, thì có lẽ người dùng sẽ chẳng thoát được cảnh thỉnh thoảng lại thấy quảng cáo xuất hiện đâu!

Tham khảo: BGR

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Nói tới google là mình lại nhớ tới MXH G+ haiz....chơi nó từ lúc nó mới mở tới khi nó đóng cửa...biết bao kỷ niệm...vẫn thích chơi mạng G+ này hơn bên Fb vì bên Fb nó hỗn tạp quá...biết tới bao giờ google mới lại mở ra dc 1 MXH có rất nhiều người chơi và yêu thích nữa...?