Hỏi/ Thắc mắc - Góc thắc mắc về Hackintosh cho công việc? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Góc thắc mắc về Hackintosh cho công việc?

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình đã từng chơi hackintosh hơn 1 năm, dù là laptop nhưng gần như đã hoàn thiện đến 99% rồi. Theo kinh nghiệm của mình thì các phần mềm thiết kế như AI, PTS, CAD thì hoạt động mượt mà trên MacOS hơn (so cùng một máy tính có cấu hình như nhau chạy dualboot Windows và MacOS) nhưng Office thì tương đối tệ. Bạn cứ hiểu đơn giản là Office là con đẻ của Microsoft thì không có lý gì họ tối ưu nó cho một hệ điều hành đối thủ cả. Mình đã bỏ Hackintosh và chuyển sang dùng Windows do nhu cầu công việc của mình cần nhiều đến Office, chưa kể Windows 10 càng ngày càng hiện đại hơn nữa.
mình không rõ bạn gặp vấn đề gì với ms office trên macos nhưng trải nghiệm cá nhân là nó ngon hơn trên win. Mình xài macbook song song dell laptop. bản office trên cả 2 máy là 2015-2016 thì mình thấy trên macos chạy mượt mà hơn, mở file excel gần 20mb cũng không bị văng như trên win.
thậm chí nếu bạn xài office trên ios cũng thấy nó tối ưu tốt hơn android đó

uhmhello1807

Búa Gỗ Đôi
Mình cũng một thời gian mày mò cài đặt hackintosh vì muốn trải nghiệm. Nhưng sau nhiều lần cài đặt, sử dụng thì mình quay lại dùng Windows và quyết định cố gắng kiếm tiền mua Macbook sài hàng chính chủ. Vì khi cài hackintosh bạn phải làm rất nhiều thứ để laptop của bạn hoạt động được bình thường và tốn rất nhiều thời gian để fix lỗi. Vì vậy, nếu bạn đang là sinh viên muốn trải nghiệm điều mới mẻ thì cài, con nếu bạn đang đi làm thì mình khuyên KHÔNG NÊN CÀI. Hãy dành thời gian cho công việc, đừng phí thời gian ngồi fix lỗi bạn ơi. Hãy như mình, cố gắng làm để kiếm tiền mua Macbook về trải nghiệm.
Up lại, Chuẩn chỉnh luôn, trc m cũng ngồi nghịch hackintosh + mất quá nhiều thời gian cho việc fix và fix. Mình thấy là KHÔNG THỂ FIX ĐƯỢC HẾT ĐÂU.
Windows 10 thì cũng ngon nghẻ rồi. Có điều kiện sắm MAC PRO mà chơi hàng chính chủ.

MatNickCu

Gà con
Mình dùng Hackintosh để làm việc từ 2013 đây.
Lời khuyên với những ai ít kinh nghiệm là nếu máy cấu hình tương thích tốt thì có thể cài, còn không thì nên suy nghĩ lại.
Để xem cấu hình có cài tốt không thì lên mấy trang về hackintosh có khá đầy đủ, từ build máy bàn tới những máy laptop cài tốt.
Hiện giờ phần cứng của apple khá "mở" so với trước rồi nên việc cài và chạy ổn là tương đối đơn giản.

Cài Hackintosh mình thấy chỉ dành cho:
- Người thích vọc vạch
- Có nhu cầu dùng Mac nhưng hạn chế về kinh tế
- Có nhu cầu dùng Mac, máy cấu hình cao.
Như bản thân mình dùng con macbook công ty mua cho 60tr vẫn không thích bằng con máy bàn mình build để chạy hackintosh ở nhà.

Để làm việc mà ko nhất thiết cần Mac thì nên dùng bên WIN. Hầu như các app bên Mac đều chạy rất mượt. Photoshop bên Mac dùng nhanh, nhẹ và thích hơn bên WIN, AI với CAD thì mình ko rõ. Office thì chán, dù mượt nhưng cảm giác ko dễ dùng như bên WIN. Mình ko sử dụng nhiều nên dùng bộ Office của Apple luôn :D

Jackie D

Gà con
Nếu như cần dựng phim hoặc làm nhạc bằng các app trên Mac (Final Cut, Logic Pro...) thì nên ráp hẳn 1 bộ PC hiệu năng cao để cài Hackintosh. Vừa đáp ứng nhu cầu công việc, vừa tiết kiệm rất nhìu chi phí ( đầu tư mac Pro có cấu hình tương đương đắt hơn gấp nhìu lần).
Còn nếu bạn là người dùng phổ thông, công việc chỉ loanh quanh Adobe và Office thì nên dùng windows, Windows hỗ trợ tốt hơn mac trong vấn đề này.
Một vấn đề nữa, nếu như bạn thích trải nghiệm Mac OS trước khi xuống tiền đầu tư thì bạn có thể tìm hiểu Hackintsoh và tự vọc nó cho mình. Có rất nhìu diễn đàn hướng dẫn và rất chi là chi tiết.

chucuoi8x

Búa Gỗ
Nếu bạn là người đi làm và không có thời gian để tìm hiểu cách Hackintosh thì bạn có thể thuê dịch vụ. Hiện nay có rất nhiều bạn đang làm dịch vụ này, một số khá có uy tín, bạn có thể tìm hiểu ở trên các diễn đàn Hackintosh. Thời gian cài khá nhanh, giá rẻ, có thể cài qua teamviewer, thời gian do bạn setup. Trải nghiệm thấy ok thì dùng để làm việc, ko ok thì quay về với Win thôi :D